• Hãy trân trọng sự sống của bạn và người khác.

THÔNG BÁO MỚI NÊN XEM

-------------------------------

Hướng dẫn đăng video lên diễn đàn

Diễn đàn tuyệt đối cấm tuyên truyền video xử tử của IS.

No ISIS - No Terrorism

- Toàn bộ bài viết có tag 18+ sẽ bị xóa, những bình luận vi phạm nội quy như chửi tục, xúc phạm người khác, liên quan đến vấn đề tôn giáo, chính trị sẽ bị xóa và tài khoản sẽ bị khóa vĩnh viễn.

- Các thành viên cùng nhau chung tay báo cáo bình luận vi phạm, góp phần làm sạch diễn đàn, để diễn đàn được công nhận với ý nghĩa của nó: "HÃY TRÂN TRỌNG SỰ SỐNG CỦA BẠN VÀ NGƯỜI KHÁC".

Dismiss Notice
CẢNH BÁO: Bạn đang truy cập vào diễn đàn kinh dị, nơi chứa những hình ảnh, video kinh dị, máu me. Chúng tôi KHÔNG khuyến khích trẻ em dưới 16 tuổi, người già, phụ nữ mang thai và những người mắc bệnh tim mạch truy cập vào đây. Chúng tôi sẽ KHÔNG chịu bất cứ trách nhiệm nào.
Rời khỏi đây
Dismiss Notice
Chào Khách, Nếu bạn cần góp ý, than phiền hay thắc mắc vấn đề gì về Xacchet.Com thì vào đây nhé.

[Truyện Ma] Tuổi thơ và kí ức kinh hoàng!!!

Thảo luận trong 'Đọc Truyện Ma' bắt đầu bởi Bông Gió, 25 Tháng sáu 2014.
Lượt xem: 66,185 | Lượt trả lời: 119 | Được cảm ơn: 31 lần

1. Bông Gió

Bông Gió Ghost Story Author

Tên Thật:
    Nguyễn Thanh Tâm
    Truyện được đăng độc quyền tại Xacchet.Com. Nghiêm cấm sao chép dưới mọi hình thức mà chưa có sự đồng ý của tác gả và BQT. - Tác giả: Bông Gió

Đây là những câu chuyện đã diễn ra trong suốt tuổi thơ em. Hơn 10 năm nay em mới dám nhắc lại vì nỗi sợ hãi và bị ám ảnh bởi một thế giới tâm linh mơ hồ nào đó. Giờ thì em đã chuyển nơi ở khác và cũng lâu rồi không bắt gặp chuyện gì đáng sợ nữa; nên hôm nay em lấy hết tinh thần viết lại mọi thứ để được chia sẻ cảm giác và những gì mình đã trải qua chứ không có ý định câu like hay thêm bớt sự thật gì trong đó, nên mong các bác quan tâm thì đọc, không thì cũng đừng ném đá em tội nghiệp! ( Truyện viết trên sự thật 99.99%, có những tình tiết không quan trọng thì em chỉnh sửa lại cho dễ hiểu và gây không khí hơn khi đọc).

Trước khi kể, em tóm tắt sơ qua cho ngắn gọn. Gia đình em gồm 4 người, ba, mẹ, chị gái và em. Quê em ở Bình Thuận, lúc cưới nhau ba mẹ đi kinh tế về xã Mỹ Xuân, huyện Tân Thành, BR –VT, lúc đó chị em em chừng 1, 2 tuổi. Vì nghèo, ba mẹ em mua một mảnh đất nhỏ ven sông Thị Vải ( con sông này mấy năm trước nổi tiếng vì vụ Công ty Vedan xả nước thải làm ô nhiễm đấy ạ), nhà em nằm gần cuối sông, ngay giữa khúc quanh dẫn ra sông Cả.

Nói sơ về ba em. Lúc nhỏ còn ở quê, ba em có theo mấy ông Thầy người Miên học đạo, học bùa. Ba em vốn hiền lành nhưng tư tưởng thì rất thoáng và mạnh dạn, không có biết sợ cái gọi là ma quỷ gì cả. Lúc đó còn nhỏ, ba học bùa kiểu để thử xem cảm giác, chứng minh thực hư và thỏa mãn tính bốc đồng của tuổi trẻ, khi lập gia đình thì ba em không có theo nữa. Nhưng không ngờ chính vì sự dại dột một thời, học nghệ không đến nơi đến chốn, nên những sự việc kì lạ liên tục đổ xuống gia đình em.

Chuyện nghe kể trước lúc em biết nhận thức thì nhiều vô kể, em chỉ kể lại đôi ba chuyện ấn tượng nhất mà chính em đã chứng kiến tận mắt thấy, tai nghe.

Nhà em phía trước, phía sau là mảnh đất sát liền bờ sông, bên phải là nhà bếp, bên trái có mảnh đất nhỏ ba em trồng cây ngải ( mãi lớn em mới biết tên nó). Đó là những cây hoa rất đẹp, thân mảnh, thẳng, lá uốn sát thân tới gần ngọn thì xòe ra như cánh buồm úp ngược. Hoa nhiều cánh, nhiều tầng, xếp chồng lên nhau, màu trắng và màu vàng nhạt. Bên cạnh vườn ngải có vài bụi cây tầm ma, trong vườn trồng rất nhiều cây tràm, lá rụng đầy sân, xung quanh hàng xóm đều âm u, vắng lặng.

Ba em lúc đó đi làm cầu đường, mẹ em bán ngoài chợ, nhà chỉ có 2 chị em. Chị em hơn em 1 tuổi, 2 đứa mới học đâu lớp 3, lớp 4, tầm 10, 11 tuổi, lại đều học buổi sáng cùng trường, nên gần như lúc nào 2 chị em cũng ở cạnh nhau.

Hôm đó sau khi đi học về, em cùng chị đi chơi loanh quanh khắp nhà hàng xóm, mãi đến chiều chập choạng mới về nhà nấu cơm. Tính mở cửa sau để ra nhà bếp thì đột nhiên chị em mặt biến sắc, víu tay em đau điếng. Em nói thêm, chị em lúc nhỏ gan dạ và lì lắm, giống như ba không có sợ gì cả, chỉ có em là nhát nhất nhà, nói không sợ xấu hổ chứ hồi đó nhiều khi sợ té đái ra quần. Em đứng phía sau chị nên không thấy gì, chị phải nhích qua 1 bên, em tiến lại gần cánh cửa he hé mở nhòm ra phía sau vườn. Mẹ ơi, suýt nữa thì em hét lên vì sợ. Có ai đó trong vườn!

Rõ ràng là ai đó đang ngồi duỗi chân bên bụi cây ngãi, tóc đen, mặc áo vàng nhàn nhạt, mặt xoay về phía bờ sông, em nhìn không thấy mặt, cũng không nhìn rõ hình hài, vì cái áo dài phủ một mớ lòa xòa dưới đất. Mười mấy năm về trước, xóm nghèo nhà toàn mái dừa vách cót, quần áo toàn mặc đồ bộ làm gì có thời trang thời thượng như bây giờ mà nghĩ ra cô ta mặc đầm maxi hay cái gì đại loại thế. Em run quá, 2 chân muốn nhũn ra không bước được. Em quay sang chị, chị cũng đang chăm chú dòm, thỏ thẻ: “ Ăn trộm?!!!” Nhưng vốn mê truyện trinh thám từ khi biết đọc, em cùng chị loại ngay cái suy nghĩ đó, thêm nữa, lúc mẫu giáo đi học ở chùa Bửu Thiên, hay tiếp xúc với kinh kệ, chùa chiềng nên đời sống cũng thiên về tâm linh nhiều hơn hết thảy. 2 chị em tự thấy quá sức nguy hiểm, người lạ cũng đáng sợ, mà lỡ… còn khiếp hơn, nên chị nhẹ tay đóng cửa lại, em với chị líu ríu trèo lên giường trùm chăn lại và run cầm cập. (Đúng trẻ con ngu thiệt, đáng ra là phải chạy toáng ra đường kêu cứu hay sao, ai đời lại chui vào chăn chờ chết! =.=’’). :))

Ngồi 1 hồi lâu, chị em bật dậy, nói: “ Không nấu cơm, mẹ về đánh chết!” Em choàng tỉnh, lập bập đề nghị ra xem thử, 2 đứa quýnh quáng chui ra, hé cửa, thì lạ quá, không thấy ai cả! Làm thế nào mà người ta đi được? 2 bên nhà hàng xóm là hàng rào dày đặc, phía sau là sông, đâu còn ngõ nào mà đi nữa?!! Nhưng em thở phào nhẹ nhõm, cảm thấy yên tâm hơn vì không còn thấy gì, cái sự thắc mắc khó hiểu, khó lý giải lúc đó không quan trọng bằng việc chưa nấu cơm chiều, mẹ về sẽ đánh vì tội ham chơi không lo nhà cửa. Thế là tay nắm tay, chân sát chân, em với chị lò mò bước ra sau bếp ( đối diện vườn hoa ngải), một đứa nhóm lửa, đứa kia vo gạo, lâu lâu em len lén nhìn ra cửa bếp, nếu mà có ai đột nhiên xuất hiện chắc em chết quá! May là mọi thứ chỉ dừng lại ở đó thôi.

Cơm vừa ghế là 2 đứa ù té vào nhà, mẹ cũng về, hớt hải nói cho mẹ nghe, mẹ cũng ậm ừ, ra vẻ không tin lắm, nhưng không muốn 2 đứa sợ nên an ủi chắc là nhìn lầm hay sao sao đó, em cũng không nhớ nữa. Nhưng mà sự thật chỉ được giải quyết khi ba nghe được chuyện.

Ba em vốn cưng con gái lắm, đàn ông mà tỉ mỉ dạy con từng nét chữ, ẵm bồng cả ngày còn hơn mẹ nữa thì các bác cũng biết rồi. Đêm đó, ba ra vườn, làm gì thì chị em em cũng không rõ. Trẻ con mau sợ nhưng cũng mau quên, sáng hôm sau 2 đứa lại tung tăng ra vườn, kì lạ là vườn hoa ngải đang tươi tốt xanh mơn mởn thì sau 1 đêm đã héo úa ủ rũ cả vườn. Hôm đó ba không đi làm, ở nhà dọn dẹp vườn tược, đám ngải được dọn sạch sẽ, ba treo thêm cái võng mắc giữa 2 cây tràm làm chỗ ngủ trưa. Từ đó không tụi em không còn thấy bóng ai lạ trong vườn nữa.

Mãi sau này lớn lên em mới biết, ba nói cái việc không hay thì không nên biết nhiều, chỉ hiểu để tránh là được. Vườn ngải ba trồng là cũng do học thuật ngày xưa ba còn lại, ngải xấu hay tốt tùy theo mục đích người chủ trồng. Ba nói ngải lúc đó chỉ để giữ nhà, thuận lợi trong việc làm ăn, kiểu như nói năng dễ được lòng người thôi, nhưng mà nếu ngãi không giữ mình, xuất hiện làm chị em em sợ thì không nên giữ lại. Dọn vườn không hẳn là giết chết hết, chỉ là cho chúng đi tìm chủ mới hoặc ẩn mình nơi khác thôi. Vậy là em hiểu, bóng cô gái đó chính là linh hồn trong cây ngải.
    :|

Em viết tiếp sự kiện này luôn, vì theo trí nhớ của em thì nó xảy ra sau vụ cây hoa ngải không lâu.

Nhà nghèo, ba rào đất phía sau bếp, nuôi vịt để kiếm thêm kinh tế cho gia đình. Chuồng vịt không lớn lắm, nuôi tầm 20 con mới lớn. Lũ vịt háo ăn, cả ngày kêu la nhức óc. Chị em em có thêm việc cho vịt ăn hằng ngày. Lũ vịt nhỏ chăm kĩ nên mau lớn, mới 2 tháng mà đã to béo ú nu. Ba tính bán bớt mua thêm vịt con về nuôi thì không rõ lý do vì sao mỗi ngày lũ vịt lại chết đi mất vài con. Ba mẹ lo lắng, sợ lũ chuột cống dưới sông lên làm thịt hết thì khốn. Ba rào chuồng thật kĩ, giăng lưới xung quanh, lại thêm ba hay ngủ ngoài võng canh chừng ( chỗ vườn ngải đã dọn) thì chuột có vào chắc cũng khó lòng phá vịt hay chui ra ngoài được.

Đêm hôm đó trời quang đãng, gần rằm nên trăng cũng mờ mờ sáng. Tầm hơn 8h, ba nằm ngoài võng, chị em em học bài trong nhà cùng mẹ. Ba thấy lạnh nên vào nhà lấy áo, 2 chị em mè nheo ra võng nghe ba hát ca cổ. Ba không cho nhưng 2 đứa làm nhặng xị lên cũng xiêu lòng.

Vừa mới bước ra cửa nhà sau, chưa ra tới bếp thì đột nhiên, 3 cha con giật mình vì trông như thứ kì quái gì vừa xuất hiện. Em thề là cảm giác lúc đó kinh khủng lắm, đèn hắt từ nhà trước ra sân, cộng với ánh trăng chiếu xuống mặt sông cứ sáng lên lấp loáng thì rõ là không thể nhìn lầm đi đâu được! Nguyên một khối xù xì đen bóng nhẫy tròn vo như cái mâm nhanh như cắt, lăn từ chuồng vịt ra và rơi tùm xuống sông, nước văng lên tung tóe. 2 đứa bung tay ba chạy u vào nhà hớt hải. Mẹ lật đật ra xem, ba vẫn trầm ngâm đứng đó, rồi ba mẹ nói gì đó, xong mẹ dụ 2 đứa lên giường ngủ, em với chị nằm lăn qua lăn lại hoài không sao ngủ được, cứ thì thầm to nhỏ, mẹ nhắc mấy lần mới chịu im. Nhưng mà cái cảnh tượng đó thật quá, hay là ma da? Ở sông thì chắc chỉ có ma da thôi, em đinh ninh là mình vừa gặp 1 con ma da thật sự chứ không phải là lời kể nữa. Rồi em thiếp đi lúc nào không hay, chỉ nhớ là đêm qua ba vẫn ngủ ở ngoài võng, mở đèn nhà bếp lên sáng rực.

Hôm sau, ba bảo mẹ đi chợ mua đồ về cúng. Ba cúng ngoài chuồng vịt, vái như là, ông bà cô bác, thổ thần thổ địa sông nước có linh thiêng thì xin giữ gìn dùm của cải, có nuôi trồng có ăn thì mùng 1, ngày rằm xin cúng kính đầy đủ tạ lễ, chứ nghèo mà không có gì thì không thể trả lễ lâu dài được. Ba vái nhiều lắm, em chỉ tóm tắt thế cho gọn. Vậy mà từ hôm đó trở đi, tuy ba em không còn ngủ ngoài sân nữa nhưng chuồng vịt tuyệt nhiên không còn mất một con nào nữa.

Khiếp hơn là, sau đó 1 thời gian, hàng xóm cách nhà em chừng 2 căn nhà là 1 đôi vợ chồng người Quảng, họ nấu nước sâm, bông cúc bán nên thường thường dậy rất sớm tầm 3, 4h sáng. Hôm đó trùng hợp thế nào, ba em và bà cô đó cùng ở nhà, bà cô ra phía sau hái lá dứa nhìn qua thấy ba em đang đắp bờ phía sau cho nước sông không trôi đất thì lịch sự hỏi dăm ba chuyện xã giao. Nói vài câu, bỗng nhiên bà cô buông lời thế này: “Chú Kh. (tên ba em) ngủ muộn dữ tề? Cách mấy hôm tôi dậy sớm nấu nước thấy chú ngồi võng đưa vùn vụt, người gì mà đêm hôm mặc áo đen thui làm tôi sợ chết khiếp! Bộ chú giận vợ tề?” Bà cô cười khanh khách, ba tôi điếng người, hỏi lại chị thấy tôi hôm nào thì té ra hôm đó ba đi công trình về muộn nên ngủ lại nhà bạn. Vậy ai? Ai là người đen thui ngồi võng đong đưa giữa đêm hôm như thế?!!:-?

Câu trả lời được ba em xác minh sau đó ít hôm. Cái này em không tận mắt thấy nên không chắc, nhưng em tin ba nói thật. Ba kể nửa đêm ba dậy đi vệ sinh, thấy rõ ràng 1 người đàn ông đội nón tơi, tay cầm cây dài đang lùa vịt vào chuồng. Kì quái là bầy vịt không con nào kêu tiếng nào cả! Khiếp! Nghe ba nói chị em em rợn cả da gà. Nhưng cũng thầm nghĩ, phúc đức tổ tiên có người khuất mặt giúp đỡ, không biết là ông đất ông cát linh thiêng hay người nào xấu số dùng nơi sông nước này trú ngụ mà có lòng thấu hiểu thì cũng không quá là đáng sợ! Chỉ đáng sợ những thế lực đen tối muốn hãm hại người lương thiện thôi. Và nhà em cũng sắp gặp điều kinh khủng đó.

Đây chỉ mới là bắt đầu, những việc kinh khủng còn tiếp diễn suốt 1 thời gian sau đó!
    Em sẽ viết tiếp, các bác đợi em ạ! to be continue...
    Chuyện thứ nhất: Đứa trẻ bị đuối nước.

Phía trước nhà em chừng 100m, có 1 ngôi nhà to lớn nhất xóm, nghe đâu là giang hồ có máu mặt, từng buôn ma túy gì gì đó về đây cưới vợ xây nhà. Cái nhà hoàng tráng nhất xóm, họ xây một sân trượt patin rộng lớn, xung quanh là tường thành cao ngất, trong đó đêm nào cũng có lũ nhóc choi choi vào trả tiền để tập tành trượt patin. Nhạc đùng đùng inh ỏi, đèn màu cứ xoay xoáy khó chịu, nhưng vì là tay anh chị, nên xóm nghèo cũng cứ im hơi lặng tiếng không ai dám góp ý. Em thì còn nhỏ, thấy đông vui cũng ham thích lắm, mường tượng chắc thành phố cũng đèn màu như thế, nhưng mà nhát, ba mẹ thương nhưng rất nghiêm khắc nên chả dám bén mảng tới đó bao giờ.

Chuyện là, vợ chồng nhà đó có 2 đứa con, đứa chị lớn tầm 5, 6 tuổi, đứa em mới chập chững biết đi. Năm đó lũ về, nước sông lúc nào cũng dâng cao, được hôm ráo, thì nghe đâu đứa chị dẫn em đi cho ăn cơm chiều, ham chơi nên sơ ý lạc mất em, cả xóm dáo dác đi tìm, nhưng biết tìm đâu bây giờ, cái xóm nhỏ xíu, hơn chục mái nhà chứ mấy, có lạc cũng đã tìm ra nhưng mà không thấy thì chỉ có nước… lọt xuống sông chết đuối! L

Nhà đó tìm không ra, đánh mắng cô chị rồi cũng thôi, họ cúng kiếng lập bàn thờ cho thằng bé, nghe đâu mời thầy về nói nó bị ma da thế thân! Lạnh cả sống lưng. Chuyện chẳng có gì nếu chỉ có thế nhưng đến hôm cúng 100 ngày, trời mưa âm u tầm tã, xóm nghèo cứ thê lương thế nào đó, kí ức của em là 1 chiều ảm đạm, trời bốn phía tối mù mù. Cả xóm nghe tiếng trẻ con khóc day dứt, âm âm vang vọng, nhà nào nhà nấy đóng cửa cài then, ai cũng biết là kì lạ, nhưng họ toàn là dân lao động nghèo, không có đủ can đảm để xem thực hư thế nào. Chỉ có vài người đàn ông dạn dĩ nhìn ra phía mé sông nơi mà cho rằng thằng bé đó ngã xuống thì em nghe họ kể có một chiếc làn tre, trông như cái nôi cứ dập dềnh giữa sông. Các bác nghĩ kĩ đi, trời mưa, nước lũ mà cái nôi đó không trôi, cứ lững lờ, mờ mờ ảo ảo, cộng thêm tiếng trẻ khóc giữa tiếng mưa rỉ rả thì quá là kì quái, ghê rợn. Em sợ toát mồ hôi, những ngày mưa sau đó cứ tới giờ chiều là chả dám đi đâu, cũng chẳng dám bén mảng ra bờ sông nữa!

Nghe nói nhà đó lại mời thầy về cúng, thầy nói thằng bé nhớ cha, nhớ mẹ, không về được, cũng không muốn ở dưới lòng sông lạnh lẽo nên chỉ biết nỉ non than khóc. Nhà họ chạy thầy rước hồn nó về chùa, em không rõ sau đó thế nào, nhưng sau lần đó không còn thấy gì lạ nữa.
    Chuyện thứ hai: Người lạ trên cao.

Bên phải nhà em là nhà của ông Chín bán bánh bò, bánh tiêu ( vì gần nhà nên ngày nào em cũng ăn món này, ngon chết đi được J ). Ông tầm 50 tuổi, ở một mình, không có vợ con gì nên thời gian biểu rất cụ thể: sáng 5h đi bán, chiều tối khi nào hết bánh thì về, trung bình tầm 10, 11h khuya là ông về tới nhà.

Hôm nọ, ông không khỏe nên ở nhà. Gặp ba em đi làm về sớm, ông nói: “Ăng-ten nhà chú bị hỏng gì hay sao mà đêm hôm phải trèo tít lên trên đó sửa hả chú? Tối qua đi bán về khuya tôi thấy ai giống chú leo trên cây ăng-ten, tôi nhìn lên thì thấy chú quay đầu lại nhìn tôi, tôi gọi hỏi nhưng mà chú không trả lời, tối quá với mắt mờ nên tôi nhìn cũng không rõ, chắc là chú hả?”

Em nói thêm, cây ăng ten ở phía bên phải, nằm khoảng giữa nhà trước, sát vách nhà ông Chín, đứng dưới sân nhà ông thì nhìn thấy rất rõ, không có bị bất cứ vật gì che khuất hết. Ba em ngạc nhiên bảo là không có, ông lầm bầm: “ Tôi thấy rõ lắm mà, kì ta!” Vậy rồi thôi nhưng lâu lâu ông cứ nhắc lại mãi. Em nghe cũng ám ảnh luôn, vì những cái bóng kì lạ đó không phải chỉ xuất hiện một lần, một chuyện.
    Chuyện thứ 3: Bóng trẻ lạ trong nhà.

Em nói sơ qua cái nhà, phía trước là phòng khách, ngăn với nhà sau bằng 2 cái tủ kiếng bự có che tấm la phông màu trắng, sát tấm la phông là giường ba mẹ ngủ, cách 1 khoảng đất có treo võng là giường 2 chị em em ngủ, bên trái là một khoảng thềm bự ba em khoan giếng ở đó để giặt giũ, rửa đồ.

Tối đó, ba ngủ ngoài sân, lúc vô nhà ba bảo mẹ hỏi 2 đứa có vừa ra đi tiểu không. Em nói thêm nhà vệ sinh ở chỗ chuồng vịt, tối thì sợ lắm nên không dám ra ngoài đó đâu, không nhịn được thì chị em em vẫn thường mở cửa nhà sau và đi ngay luôn ở đó. Thường như vậy nên khi ba mẹ gọi 2 đứa dậy hỏi, em và chị cứ ngơ ngác bảo không, rồi tưởng ba mẹ nhắc đi vệ sinh, nào đâu biết trong lúc ngủ mơ màng, ba nhìn thấy cửa nhà sau mở, thoáng thấy 2 đứa loi nhoi, chắc ba nghĩ 2 chị em em đi vệ sinh nên không quan tâm lắm. Chỉ là mới nhìn thấy đó mà 2 đứa vào nhanh quá nên ba vô nhà hỏi lại, ai ngờ bảo không thì ba mới lo lắng. Rõ là trong nhà không chỉ có gia đình em, có người khuất mặt giả dạng nữa thì phải.

Lần thứ 2 là hôm mẹ nghỉ chợ chiều, đang nằm thiu thiu ngủ trên giường thì giật mình bởi tiếng động lạ, mẹ mở mắt ra thì thấy 1 bé gái chừng 5, 6 tuổi mặc đầm trắng đang đứng nép bên cửa sau. Mẹ em cũng nhát gan, nhưng đôi khi lại dạn dĩ bất thường (thật khiếp), mẹ kể lại lúc đó mẹ chỉ nghĩ chắc con cái nhà ai đi lạc, nó muốn hỏi thăm mà sợ nên đứng lấp ló ở đó. Mẹ ngồi dậy lấy cốc nước tính mang ra cho con bé và hỏi thăm để giúp nó, nhưng vừa tới cửa thì không thấy con bé nữa, mẹ nghĩ chắc nó chạy ra sân, nhưng nhìn ra cũng không thấy ai, mẹ lại nghĩ: à nó chui qua nhà hàng xóm rồi! :v Mẹ em không tin mình nhìn nhầm, cũng khẳng định là mới có 3, 4h chiều, làm gì có chuyện ma quỷ được! Nhưng xóm này có bao nhiêu cái nhà, con cái nhà ai cũng rõ mặt hết, làm gì nhìn mà không biết con nhà ai! Thiệt là hãi quá!

Còn vài chuyện li kì khác, như lần đó em với lũ nhóc trong xóm chơi trốn tìm, gồm có thằng Đạt học cùng lớp, chị gái nó tên gì em quên rồi ( nhà nó đối diện sân patin), con Xuân, con Bình (nhà 2 đứa nó ở thành phố, lâu lâu mới về quê chơi) là cháu nhà ông Lâm cách nhà em 4 căn phía bên phải cùng chơi trốn tìm. Con trai ông Lâm có 2 người đi ghe, hôm đó họ vác ghe lên bờ để quét sơn mới, lật úp ghe lại phơi trước sân nhà.

Không hiểu con Xuân trốn kiểu gì mà nó chui tọt vào lòng chiếc ghe đang úp. Cái ghe không to và nặng lắm, nhưng với sức trẻ con mười mấy tuổi thì không nhấc lên nổi đâu. Bọn em tìm hoài không ra, kêu hoài nó không trả lời, sợ quá cả đám khóc lóc đi méc ba mẹ nó. Nhà nó hoảng hốt đi tìm, được 1 lúc mới nghe nó kêu vọng ra từ chiếc ghe trước nhà. Xúm lại lật chiếc ghe lên, thấy nó lấm lem bùn đất, mặt ngái ngủ, nó bảo đang tìm chỗ trốn thì buồn ngủ quá, nó dựa vào hông chiếc ghe tính ngủ, không hiểu sao lại chui vào trong này. Ai nấy mặt tái méc, người lớn nói nó bị ma giấu, từ đó tụi em bị cấm tiệt không cho chơi trốn tìm ban đêm nữa. Em nghĩ hay là trong lúc vội trốn, một sức mạnh kì diệu nào đó khiến nó có đủ sức lật nghiêng chiếc ghe mà chui vào? Cũng khả thi lắm, tuy hơi vô lý nhưng cũng không phải là không thể, em kể vậy các bác muốn nghĩ sao thì nghĩ :(

Còn một lần em suýt đứng tim vì ảo giác kì lạ. Tối đó mẹ cho 2 chị em tiền ăn kem. Kem kí lúc đó là món khoái khẩu, lâu lâu mới được ăn 1 lần nên 2 đứa hào hứng dắt nhau đi mua. Đường đi băng qua phía trước sân patin, gần đó có một căn nhà hoang cũ kĩ, có vườn gạch trước sân, hàng rào giăng đầy cây leo, cỏ dại, ẩm thấp lâu năm không ai ở ( sau này thì chỗ đó bị phá hủy, xây nên kho đông lạnh để đóng thùng tôm, cua sông).

Đi mua xong về tới trước căn nhà hoang đó, vì thích thú nên chị em em dừng lại một chút nhìn vào sân patin đang rực rỡ đông đúc, nhộn nhịp. Bỗng vô tình em quay lại phía sau, là phía căn nhà hoang đấy ợ, một ông lão mặt trắng bệch đang nhìn em, cộng thêm đèn đủ màu từ phía sân patin chiếu ra hắt lên mặt ông ta đủ thứ màu kì quái, má ơi, em sợ muốn tè ra quần! Tay chân bủn rủn, em quay sang níu tay chị, lay lay: “Đi đi chị, có ông nào nhìn mình ghê quá!”. Chị em hỏi:”Đâu?!” Em quay lại phía căn nhà hoang:” Đó…” tiếng phát ra chưa hết nhưng đã bị chặn lại vì không - có - ai - cả. Chị em cười toáng lên, bảo em nhát gan quá nên thần hồn nhát thần tính. Em cũng sợ mình ảo tưởng mà nhìn nhầm, nhưng làm thế quái nào mà cả cái gương mặt ghê rợn ấy lại đập ngay vào tầm mắt em chứ :( Cái này chỉ là cảm giác của em, em không chứng minh được là nó có thật hay không, nhưng đúng là em sợ thiệt vì trông rất thật, rất rõ ràng. Giờ lớn em nghĩ có thể là hiện tượng bức xạ tàn dư của người đã khuất, hoặc là cùng thời điểm đó, sóng sinh học tương đồng nên em nhìn thấy góc quá khứ nào đó chẳng hạn. Em chả muốn giải thích đâu, vì em biết, có nhiều cái còn kinh khủng hơn thế nữa
    Lần này nạn nhân là mẹ em. Hôm đó trời âm u, chiều chạng vạng ba mẹ đều ở nhà, chị em em ở nhà trước chơi bời gì đó. Mẹ đang quét dọn ngoài sân. Hàng rào giữa nhà em và nhà ông Chín là một rặng cây dâm bụt dày đặc, chỗ đó có lẻ loi một nhánh cây thanh long gai góc mọc lên (hay ba mẹ trồng em cũng không biết nữa). Độc nhất 1 nhánh cây thôi.

Mẹ đang quét sân, bỗng nhiên kêu lên thất thanh: “Kh. ơi…!” rồi im bặt. Ba với tụi em nháo nhào chạy ra, thấy mẹ đang ngồi bệt dưới đất, mặt mày xanh như tàu lá, tay mẹ chỉ về phía cây thanh long, miệng ú ớ, thở hổn hển. Ba dìu mẹ vào nhà, vừa nhìn lại thì thấy miệng mẹ sưng to như quả trứng. Mẹ lấy bình tĩnh kể lại, dù hơi khó khăn vì không biết tại sao miệng lại sưng to nhanh đến thế ( rõ là không có bị chấn thương gì đâu ạ). Đại ý là mẹ đang quét, bỗng nhìn lên thì thấy một người không rõ là già hay trẻ, mặc bộ pijama màu trắng, một chân chống gậy đang đứng bên cây thanh long cách chỗ mẹ đứng chừng 2m nhìn mẹ chằm chằm. Mẹ kêu lên 1 tiếng thì bóng người thoáng biến mất, mọi việc sau đó thì ai cũng đã biết.

Miệng mẹ sưng suốt mấy ngày sau đó không bớt. Ba em linh tính biết có chuyện chẳng lành, bảo mẹ con cứ bình tĩnh, không sao hết. Ngày hôm sau ba em đi lên Long Thành gặp ông thầy nào đó (em quên tên rồi =.=’’’) hỏi chuyện. Nhà em vốn sống tâm linh, nên dù có gì xảy ra cũng không đến nỗi ngạc nhiên lắm, sợ thì có sợ nhưng mà tâm lý ai cũng dự biết là sẽ có gì đó không may mắn. Ông thầy vừa nhìn thấy ba em đã phán ngay, có việc động trời trong nhà, không lo sớm thì ắt có người trong nhà nguy hiểm.

Vì vốn ba cũng học đạo bùa, nên những gì ông thầy nói ba em đều tin tưởng làm theo. Ông thầy không quản ngại xa xôi, xuống nhà em làm phép trấn an địa thổ. Ông bảo chỗ cây thanh long đó trước đây có một người lính bị trận chết mà không ai hay biết nên quở trách. Ông nói :”Số con ( tức ba em) là gia chủ cũng có mạng, có căn vững vàng nên ở gần mười năm nay không bị gì là may mắn lắm, gặp người khác là không ở được đâu, vì thời vận này con đang bị suy thoái nên người âm lấn áp là chuyện không trách được, phải vững vàng, để tâm, nếu họ sống yên ổn không đụng chạm hay phá phách mình thì cũng không sao, nhưng nếu có nguy cấp thì phải dùng cách dữ!”

Hôm ông thầy xuống cúng, em cũng ở nhà nên chứng kiến quá trình làm phép. Nhà em có bàn thờ Phật Bà trên cao ngay giữa nhà trước, ông bắt ghế thắp nhang, cầu khấn gì đó rồi mới vẽ một đạo bùa trên vải vàng, cho vào lọ kín rồi chôn xuống nền nhà. Chỗ chôn là dưới chân cái tủ đựng đồ trang trí linh tinh của 2 đứa em, phải nhấc sang 1 bên, đập lớp tráng xi măng rồi mới chôn xuống được, ông nói chỗ đó huyết mạch ngôi nhà, trung tâm nên dễ trấn áp khí âm.

Ông bảo ba em cẩn thận cho 2 chị em em, vì người lớn bổn mạng vững vàng thì không sao, nhưng trẻ nhỏ dễ bị vạ lây, đề phòng vẫn hơn. Sau đó ba em lên chùa xin 2 hình Phật được yểm bùa chú về xỏ vào dây chuyền cho chị em em mang, và dặn lúc nào cũng phải đeo trên người, tuyệt đối không được tháo ra.

Những chuyện này mãi lớn lên em mới được ba kể lại cụ thể, chứ lúc đó còn nhỏ, sợ con cái hoảng sợ, ba mẹ không có nói gì đâu, chỉ là xảy ra trong nhà nên em chứng kiến, em biết đó là thật, là chuyện không phải để đùa giỡn.

Nhưng những gì ghê rợn nhất cũng bắt đầu từ ngày ấy, cái ngày mà như ông thầy nói, vận mệnh suy yếu sẽ có nhiều tai ương, đã biết có âm khí trong nhà, mình lại trấn bùa nên dường như cái thế giới âm đó muốn ra mặt, muốn gia đình em biết là chúng mạnh mẽ và đáng sợ đến mức nào. Mọi thứ diễn ra từ từ, cứ như ngẫu nhiên nhưng thực không phải thế, vì cái gì rồi cũng dẫn đến đỉnh điểm cần được giải quyết rõ ràng.
    Ba em làm cầu đường, thi thoảng về khuya vì có khi ở lại nhậu nhẹt với anh em. Hôm đó có tý hơi men, ba chạy xe máy trên đường từ Long Thành về Hắc Dịch, em không rõ khúc đó ở chỗ nào, nhưng người trong nhà lẽ nào ba em nói chuyện tào lao hù dọa vợ con? Thế nên, những gì ba kể đều là thật. Đường khuya tối mù, khúc đó đang sửa đường nên không có đèn điện, ba đã ngà ngà say, đường khuya vắng lặng nên chắc chạy xe cũng không có chậm đâu, ba nói đột nhiên một ánh sáng gì đó chói lên làm ba choáng váng vội thắng xe lại, ba xuống xe nhìn xem thứ gì vừa chiếu qua nhưng rõ là không có chiếc xe nào vừa chạy qua cả. Ba định thần lại thì nghe tiếng người kêu khe khẽ, rõ ràng là tiếng người kêu, nhưng xung quanh lại chả thấy ai. Ba tiến lên phía trước chừng vài bước chân thì phát hiện là một cái hố sâu tối đen và tiếng người phát ra từ đó. Ba bật đèn xe lên và cất tiếng hỏi lớn, người dưới hố đang kêu cứu. (Lúc này em cứ tưởng là ma ám =.=''').

Cảnh tượng là cái hố đó đang bị đào dở để lắp cống nước, công nhân có chặt mấy nhánh cây chặn phía trước để cảnh báo người đi đường, nhưng không rõ lý do gì mà cái ông vừa rồi chạy nhanh đến nỗi cuốn hết mớ cây đó và lao luôn xuống hố. Ba em hô hoán người dân gần đó chạy ra giúp đỡ người ta, vì ba em cũng say rồi nên một mình không làm gì được. Người đó được cứu và đưa đi trạm xá, ba em thì về nhà.

Sáng hôm sao tỉnh rượu rồi, ba mới thấy hãi cả người, lúc đó mà không có thứ ánh sáng lạ lụng làm cho chói mắt thì chắc ba cũng đồng cảnh ngộ với người kia là nằm luôn dưới hố thương tích đầy mình rồi. Lạy tạ trời phật còn cứu giúp, ba em không nhậu suốt một thời gian dài sau đó. Khó tin hơn là ba nói vì quá say nên không lái xe được, rõ ràng trong đám người kia có 1 cậu thanh niên trẻ tuổi nói để giúp đưa ba về nhà luôn, ba lưỡng lự nhưng cậu ta khẳng định chắc nịch, có bạn đi cùng sẽ đưa cậu ta về vì tiện đường. Ba hỏi cậu ta ở đâu, thì cậu ta nói “Em ở gần chùa Bửu Thiên đó, chắc anh không biết em đâu, nhưng em biết anh rõ lắm!” Ba đồng ý để cậu ta lái xe chở ba (dễ tin người quá, lỡ ăn trộm giết người thì sao >.< cũng may là không phải) còn cậu bạn kia cũng trạc tuổi nhau, chạy xe wave màu xanh bên cạnh song song đưa ba đi về. Suốt đoạn đường còn lại ba cứ mơ mơ hồ hồ, không rõ là hư hay thực, ba còn nhớ lúc về đến nhà còn nói cảm ơn 2 cậu kia mà. Thế nhưng mẹ em bảo là không có ai đưa ba về hết, mẹ ngồi đợi trước phòng khách chỉ thấy ba chạy vù vào nhà, dựng xe vào vách rồi lăn ra ngáy khò khò, mẹ em cảm thấy rất kì lạ nhưng gọi mãi mà không cách nào gọi ba dậy được. Thế là nghi vấn được đặt ra, ba em một mình tự linh tính mà trả lời, chắc vì ăn ở hiền lành, hay giúp đỡ người khác nên hẳn là có - ai - đó cũng tốt bụng mà giúp mình lúc không may vậy.

Sau nhà em là sông, lúc thủy triều rút thì sông rất cạn, em cùng chị với đám trẻ hay băng qua sông hái lá cây về chơi đồ hàng. Có một khoảng thời gian chị em đi học chiều, nhà chỉ còn mình em, em hay ra sông bắt cá chơi một mình ( thiệt quá sức nguy hiểm), lạ lùng là em cứ bị cuốn hút mãi những con cá kì lạ dưới sông, chúng bé tí ti nhưng đôi mắt lại cứ sáng lấp lánh rất đẹp. Em khoái chơi cái trò dùng vỏ lon khoét 2 lỗ 2 bên để gắn 1 khúc cây vào rồi buộc dây treo lên giống cái gầu múc nước á, chiều nào em cũng mon men trên bờ sông thả cái lon xuống mà hy vọng múc được thật nhiều cá con.

Cá thì không bắt được con nào, nhưng cứ bị chúng cuốn hút đến suýt nữa thì lọt sông chết ngắc. Em không biết bơi đâu. Chiều đó tầm 4, 5h là nước sông dâng đầy, ngập cả bờ đất sau nhà, em sang sân nhà hàng xóm phía bên trái, chỗ đó có một mỏm đất nhô cao nên không bị nước tràn tới. Đang loay hoay với lũ cá mê hoặc thì trong lúc không chú ý em bị nhánh cây đước bên nhà quẹt vào cồ, sợi dây chuyền đứt rồi văng xuống đất. Sợ mất, em vội quay lại bước nhanh ra để nhặt, vừa nhấc chân đi đã nghe tùm một cái. Mỏm đất chỗ em vừa đứng lâu ngày ngấm nước, đê bao giữ không được đã đổ ùm xuống sông. Suýt thì chết, em tái mặt quên cả cá lẫn dây chuyền, ù té 3 chân 4 cẳng vọt lên trước sân. Nhà phía bên này cách vách nhà em một cái ngõ tắt, hẹp lắm, chỉ đủ 1 người len đi thôi.

Em sợ quá, không dám ở nhà nữa, xin theo mẹ đi chợ chiều. Lần đó em đi xe đạp chở 1 bao ốc bươu đi bán, đã nhìn cẩn thận khi không có xe mới dám băng qua đường mà không biết em nhìn thế nào mà vừa mới chạy ra giữa đường thì một chiếc xe tải to đùng cao ngất đã chạy sát bên cạnh, sức ép từ tốc độ của chiếc xe khiến em loạng choạng, tay lái không vững, may là đường đó có con lươn phân cách 2 làn xe, em ngã vào con lươn chứ nếu không có hoặc là bị cuốn vào gầm xe tải, hoặc là xe dưới kia chạy lên thịt mất rồi L Em suýt chết, tim đập thình thịch, mẹ đi xe đạp phía sau em, trông thấy cảnh tượng đó thì điếng người, không kịp kêu lên tiếng nào, may mà em không bị thương tích gì cả, chứ không thì chả biết mẹ thế nào.

Năm đó là hè lớp 3, năm 2002 thì phải, nhà em liên tiếp gặp chuyện không may, ba bị huyết áp suýt chết, hùn vốn mở ao nuôi tôm thì phá sản ( công ty Vedan đấy ạ, sao nó k bồi thường sớm chứ, không thì nhà em đâu có cơ cực thế này :((), chị em bị chó dại cắn những 2 lần, em suýt bị đớp bởi con rắn to như cổ tay cuộn tròn trong bếp,… nói chung là nhiều thứ đổ dồn lên gia đình em một – cách – không – bình – thường.
    Đỉnh điểm của những việc không may được kết thúc bằng một sự kiện hi hữu mà suốt đời này có lẽ em không sao quên được cảnh tượng và cảm giác kinh hoàng lúc đó.

Mẹ em bán bánh mì buổi sáng, trưa về nhà ăn cơm nghỉ ngơi rồi 2 giờ chiều mới đi chợ lại. Lúc đó mẹ có ở nhà, nghĩa là việc này xảy ra tầm từ 11h hơn đến trước 2h chiều. Trưa hè nắng chang chang, em đang đứng ở buồng trong sát vách nhà, cái chỗ cây cột giữa lớn phía cuối chân giường của mẹ rọc giấy cho mẹ gói bánh mì, đó là loại giấy tái chế rất phổ biến ở thời điểm đó, nó đóng thành tờ to như khổ A4, màu vàng đất, chất giấy nham nhám đủ thứ hạt màu li ti, em phải rọc nhỏ lại để gói cho vừa bánh và tiết kiệm giấy.

Bỗng một tiếng sét kinh hoàng giáng sát bên tai em, em ngước lên trong tích tắc chỉ kịp nhìn thấy một tia chớp sáng lòe xuyên qua mái tôn nhà rồi lao thẳng xuống phía bên phải chỗ em đang đứng. Tia chớp giáng xuống đất cách bàn chân em chừng nửa bước thôi! Má ơi, em đã khóc không thành tiếng, tay quăng con dao thái lan đang cầm trên tay xuống giường với vận tốc nhanh chưa từng có, em ngồi thụp xuống ôm đầu như phản xạ 1 cách tự nhiên.

Em không kêu lên được tiếng nào, mặc dù mẹ em ở nhà trước cách em cái tủ thôi, em thấy tim mình như ngừng đập, không thở được, miệng há hốc, mặt mũi chắc hẳn lúc đó xanh tím tái, sau vài phần trăm giây định thần mình còn sống, em dùng hết sức bình sinh bò ra khỏi chân giường, không phải bò mà là lết. Vừa trông thấy mẹ đi vào, lạy phật, em đã khóc toáng lên được, mẹ ơi sợ quá….!!!!

Mẹ trông bộ dạng em lúc đó thì làm sao không tin được, mẹ ôm vội lấy em, hỏi chyện gì, em chỉ nói được ngắt quãng trong nỗi sợ :”sét đánh gần trúng con!”. Mẹ đưa em ra nhà trước, níu lấy mẹ bảo mẹ ở nhà đừng có đi chợ, con sợ lắm. Mẹ cũng nghe tiếng sét kinh hoàng nhưng không bao giờ ngờ được nó lại đánh trúng nhà mình. Nếu không biết nguyên nhân thật sự đằng sau tia sét ấy thì có lẽ tới giờ em cũng chỉ nghĩ là một sự kiện hi hữu vì trời sét giữa trưa hè nắng chang chang mà thôi! Nhưng rõ là không phải!

Mẹ phải ở nhà vì em thật sự rất hoảng loạn. Nhưng mọi việc vẫn chưa dừng lại. Ngày hôm đó quả là một ngày kinh hoàng với cả 3 mẹ con. Chị em đi học về buổi chiều rất sớm, 3 mẹ con đang ngồi bên nhau thì cái việc hi hữu không tưởng kia lại diễn ra thêm 1 lần nữa: sét liên tiếp đánh 2 tia sáng chói lòa xuống thềm nhà thêm lần nữa, xuyên qua mái tôn và lao xuống đất! Không một từ ngữ nào diễn tả được cảm giác kinh hãi và hoảng sợ lúc đó, lần này cả mẹ và chị đều chứng kiến nên cái sợ hãi tăng lên gấp bội. 3 mẹ con em líu ríu bò ra khỏi nhà, vì ba đi làm chưa về, không có đàn ông trong nhà nên gặp chuyện gì cũng cảm thấy rất đáng sợ! Sét thôi không đánh nữa nhưng không ai dám bước vào nhà cho tới khi ba về, lúc đó tầm 6h chiều. Trời vẫn rất quang và không hề có tý dấu hiệu nào của cơn mưa. Nếu không phải giải thích bằng tâm linh thì suốt đời em vẫn không sao hiểu được hiện tượng kì lạ này!

Ba dẫn mẹ con vào nhà, trấn an, rồi linh tính trong lòng nhủ là lần này không phải chuyện nhỏ rồi, ba định với mẹ sáng mai sẽ đi tìm ông thầy lần nữa. Đêm đó, 3 mẹ con ngủ chung 1 giường, ba cứ thức đi ra đi vô không yên tâm, cứ sợ mình trễ thì chuyện lớn mà xảy đến thì không trở tay được. Dường như người lạ trong nhà biết được suy nghĩ của ba em nên ngay trong đêm dẫn đến một sự việc kì dị và đáng sợ khác!
    Sáng vừa thức dậy mới biết ba có việc họp gấp phải đi sớm, sẽ tranh thủ về. Ba chưa kịp về thì ở nhà đã xảy ra chuyện, một mình mẹ quýnh quáng tức tưởi không biết làm thế nào.

Chị em vừa sáng đã ngồi ngây ra đờ đẫn, mặt thẫn thờ rất khác lạ, tính chị vốn hoạt bát, nhanh nhẹn bỗng đừ người ra không nói câu nào làm mẹ phát hoảng. Hồi đó điện thoại di động chưa có phát triển, nên muốn liên lạc thật khó khăn. Ơn trời là như linh tính mách bảo, ba đã về nhà sớm hơn dự kiến. Trông thấy thần sắc chị ba đã biết ngay là tới lúc không thể thỏa hiệp được nữa phải cấp tốc hành động thôi. Chị em mắt bắt đầu trợn ngược, miệng sùi bọt mép, giống như bị ai bóp cổ vậy!

Về phía em từ lúc tối bên đùi chân phải đã nổi lên một bợt đỏ kéo dài xuống bắp chân một cách kì lạ, không có cảm giác gì khi mẹ chạm vào xem, nhưng khi ba vừa vén ống quần em lên thì cảm giác đau buốt, bỏng rát chạy khắp người tê tái. Em vẫn tỉnh táo, hoảng hốt rụt chân lại, la toáng lên:” Ba đừng có đụng vào, con đau chết mất!!!”

Mặt ba biến sắc, vội gọi cho một người bạn làm chung, em nhớ chú này tên là Phúc, là ân nhân mà sau này ba mẹ em vẫn thường nhắc mãi. Chú Phúc tầm 30 tuổi, người Thiên Chúa, nghe chuyện đã vội phóng xuống nhà cùng ba chở 2 chị em em đi lên ông thầy tên là Ba Bê. Ông thầy này vốn cao tay ấn, là sư phụ của ông thầy lúc trước mà khi ra về ông đã nói với ba em là nếu còn xảy ra chuyện hãy đến nhà Thầy Ba, vì thật sự ông không đủ sức để giải trừ âm khí trong nhà em.

May mắn là vừa lên ba đã gặp ông ngồi ở cửa, cái này là em nghe nói ông đã đợi ba em lâu rồi. Ông thầy Ba này tầm 60 – 70 tuổi, râu tóc bạc trắng cả. Linh tính của người có năng lực khác thường cũng siêu phàm như khả năng của họ. Không thể không tin được.

Ông nhẹ nhàng nói:” Thật may vì con đã đến! Gặp ta thì yên tâm rồi!” Ba em thở hắt ra, gánh nặng một phần đã được dỡ xuống. Ông viết 1 đạo bùa lên giấy, đốt thành tro rồi hòa nước cho chị em uống. Riêng em được đứng trên án thờ, ông dùng nhang và rượu làm phép. Đầu tiên ông chấm rượu lên tay rồi vẽ gì đó lên chân, xong ông vừa đốt nhang vừa khấn Phật, miệng ngậm rượu phun vào chân em, chỗ cái bớt đang đỏ lên 1 cách dị thường, tay thì dùng nhang hơ sát vào bắp chân, lúc đó em cảm nhận cái nóng buốt qua da thịt, dù đầu nhang không có chạm vào da em đâu nhé! Nhưng sau cái nóng kì lạ đó lan tỏa đến đâu thì ngay tức khắc, em không còn cảm giác chân mình nặng nề khó chịu nữa. Cảm giác lúc đó rất dị thường, rất khó diễn tả. Và chị em cũng đã tươi tỉnh trở lại.

Ông thầy còn nói thêm, nếu chú Phúc không phải người Đạo Chúa, mà là người bình thường thì chắc hẳn 2 người đã không thể tới đây rồi, điều xui xẻo nhất có lẽ đã bị vật chết bất đắc kì tử giữa đường. Cũng vậy mới nói, người hiền thì trong cái rủi vẫn tồn tại cái may. Thêm nữa, một sự thật kinh khủng mà không nói ra thì không ai biết được. Đó là cây cột giữa bên vách nhà em vốn trước đây là của một ngôi nhà khác, chủ nhân ngôi nhà là một chàng thanh niên, sau một trận hỏa hoạn đã bị chính cây cột đó đè lên nên chết cháy thảm thương trong đau đớn. Điều cấm kị trong xây nhà dựng cửa là không được dùng đồ hỏa hoạn, ba em vì không biết nên bị người ta lừa bán với giá rẻ trong lúc nghèo khó mới có tai họa như bây giờ.

Còn nữa, bây giờ đang lúc vận mệnh gia đình âm thịnh dương suy, có muốn ra tay cũng khó mà trọn vẹn, ngộ nhỡ không trấn áp được, lại gây họa sát thân, cho nên Ông thầy bảo ba em dù gì cũng không nên ở lâu, hãy lo liệu rồi tìm nơi khác mà sinh sống. Lúc đó quả thật gia đình em rất khó khăn, lại lâm vào cảnh này thì đúng là tai ương không sao kể xiết.

Ông thầy bảo là, trẻ con dưới 12 tuổi luôn được các đấng trên cao bảo hộ, vì lý do đó mà khi em đứng rọc giấy trong giường, bên phải em chính là cây đòn tây ma ám đó, chắc nhìn thấu được việc gì sắp xảy ra nên trời đã giáng sét xuống nhằm ngăn chặn 1 bước, để gia đình em có thêm thời gian chuẩn bị. Xin nói thêm là cây ăng ten nhà em dính liền với cây cột đó! Biết được chuyện này, thú thật bao nhiêu năm qua em không dám kể với ai, sợ không tin đã đành, càng sợ hơn khi người ta không biết lại mỉa mai đùa cợt thì e hậu quả khó lường hết được, vì theo tâm linh mà nói, người âm cũng sống cùng vớ chúng ta mà.

Ba em có ý định mời Ông về nhà giúp đỡ, nhưng ông bảo không cần, ông đã gọi chúng đến diện kiến, giống như xuất quỷ nhập thần vậy, ông nói con ma chết cháy thì đồng ý rời đi vô chùa nếu được cúng kiếng đầy đủ, còn riêng con quỷ một chân sau nhà (nó đã thành tinh rồi) thì cương quyết không đi. Ý nó rằng đã ở đây bao nhiêu lâu, người đi phải là gia đình em chứ không phải nó! Thương thuyết 1 lúc không thành, ông đã tự tay ra ấn hủy diệt nó. Điều cao siêu kì diệu là ba em chưa kịp kể gì thì ông đã biết hết, chỉ ác một nỗi, người làm Thầy chỉ được phép cứu nhân độ thế, không được hại ai dù là âm hay dương ( giống như mình giết người dù vô tình hay cố ý đều bị ở tù đó), sau khi tiệt trừ 1 hình âm thì sức khỏe nhanh chóng suy yếu và giảm thọ rất nhiều. Ông nói vì đây là nghiệp cuối đời nên ông không thể không ra tay cứu giúp, sau này có bị sao cũng được vì ông đã phát nguyện đây là lần cuối ông làm thầy. Ba em không sao kiềm được xúc cảm, vừa mang ơn ân nhân vừa cảm thấy tội lỗi, có lẽ hiểu được tâm tư của ba, ông đã khuyên bảo rất nhẹ nhàng, cũng đều là duyên số cả, không việc gì phải nặng lòng. Sống trên đời vạn sự tùy duyên thôi.

Nói về cách thức Ông thầy trị âm khí là do Ông sử dụng công năng của mình sai khiến tay chân âm binh đi hành sự thay chủ. Ông bảo cứ yên tâm về nhà sinh sống, nhưng tốt nhất nên dời đi sớm, vì không biết lúc nào, vận mệnh mình không tốt lại bị nơi đất thiêng này nuốt chửng, phải cẩn trọng.

Mọi việc sau đó đã được giải tỏa, may mắn là cuối cùng trong nhà không ai bị sao cả, chỉ trải qua cơn dư chấn tâm lý quá sức kinh hoàng. Ba em hạ cây cột xuống, quan sát kĩ thì đúng là có dấu vết cháy xém đã bị bào gọt đi cẩn thận, ba hóa cây cột thành tro rồi thả xuống sông. Mẹ em lúc đó trú ở nhà bà Năm hàng xóm, đợi nhà về đông đủ mới dám vô. Gốc cây thanh long trong vườn teo tóp, vàng úa, ba em không đợi nó chết đã chặt luôn và đốt thành tro cả. Trong tâm trí của em lúc đấy cũng còn nhỏ quá, nếu gọi là sợ hãi ám ảnh thì cũng chưa đến nỗi, chỉ là em biết mình và gia đình đã gặp chuyện khó tin và quá sức hoang đường đến nỗi không dám tin là thật, nhưng em và chị em đều biết thế giới này có nhiều điều chưa thể giải thích hết được, có kiêng có lành, tốt hơn vẫn phải nên tin tưởng và tôn trọng thế giới của tâm linh.

Kết lại, sau đó không lâu thì nhà em nghe tin Ông thầy đã qua đời, ba em vội vàng đi thắp nhang cho Người ân nhân to lớn ấy. Nhà em chưa dự tính sẽ dời đi, vì lúc này biết đi đâu, làm gì mà sinh sống? Nhưng một việc không may đã xảy ra, là duyên cớ để gia đình rời xa mảnh đất từng gắn bó thân thương như quê hương thứ hai của mình: Bà nội em ở quê đã mất!
    ................................

Chuyện hãi hùng trong kí ức tuổi thơ em vốn dĩ đã kết thúc tại đây, nhưng quá trình mà gia đình em rời đi, trở về quê hương thứ nhất lại xảy ra vô vàn chuyện kì lạ khác. Em sẽ kể tiếp những điều lạ lùng đó trong những bài viết khác sau này. Mong các bác vẫn sẽ theo dõi và ủng hộ ạ!

To be Continued…
    Hôm đó là một ngày đẹp trời, chị em có kể với ba mẹ là tự nhiên nằm mơ thấy bà nội đến thăm nhà. Có cả bà nội Ba nữa ( Bà nội Ba đã mất cách đây rất lâu rồi). Trước đây nội có vài lần vào Vũng Tàu thăm ba mẹ và ông bác em cũng ở gần đó. Vì nội thương 2 đứa em lắm, nên em nghĩ chắc do lâu không gặp nên chị em chợt nhớ đến nội, vậy rồi thôi.

Cách đó 3 ngày, trên đường đi làm về thì ba em bỗng nhiên gặp sự lạ. Một con chim từ đâu bay thẳng ra đâm đầu vào mũi xe ba em mà chết. Vì ba đang chạy xe trên đường, việc lại diễn ra trong chớp nhoáng nên không sao ngừng xe kịp. Ba em nhặt xác con chim lên thương cảm, dự là có điềm xấu. Không ngờ, cả 2 việc trên lại đúng là điềm báo tử!

Nghe tin bà nội không bệnh, chỉ sau 1 giấc ngủ ngắn mà mất, ba vội sắp xếp công việc, dặn dò mẹ con xong rồi tranh thủ đi xe máy về ngay trong đêm cho kịp nhìn thấy mặt bà nội lần cuối và phụ giúp anh chị em lo liệu việc tang ma trong nhà. Mẹ em thì ở lại sáng sớm thu xếp việc học hành cho 2 chị em em rồi mới dẫn 2 đứa ra bến bắt xe đò về sau.

Nhà nội em ở xã Hồng Liêm, nhà ngoại thì ở Hồng Sơn, Hàm Thuận Bắc, cách nhau khoảng hơn nửa tiếng đi xe máy. Đi đường QL.1A từ Vũng Tàu – Bình Thuận thì tới nhà ngoại trước rồi mới đến nhà nội.

Hôm đó sau khi đi được nửa đường, không biết xui xẻo thế nào mà thằng lơ chuyển 3 mẹ con vào xe khác làm chậm trễ giờ về. Lúc đó đã hơn 5h chiều. Đi xe khác tới lúc nó dừng theo như chỗ mẹ nói thì đã gần10h tối. Vì mẹ em xa quê mười mấy năm, đường xá khác lạ nên mẹ cũng không nhớ rõ chỗ nào là chỗ nào nữa! May mắn là sau khi hỏi thăm người ta ở một vựa thanh long làm đêm gần đó thì mẹ biết mình cách nhà ngoại không còn xa nữa. Mấy chú trong đó thương tình đêm hôm nên chở dùm về nhà ngoại. Vì đã quá khuya nên ngoại và mấy cậu bảo hãy ngủ lại một đêm rồi sáng mai dậy sớm các cậu chở mẹ con lên sau. Thế là sau một hồi tâm sự nỉ non với ngoại xong thì 3 mẹ con em đi ngủ.

Chỗ mẹ con em ngủ là bộ phản ngày xưa nhà nào cũng có. Chỗ kê phản là ở nhà trước, nằm ngay bên góc phải , có 2 cửa sổ 1 ở bên vách và 1 ở phía trước. 3 mẹ con nằm quay đầu vào nhà, chân hướng ra đường quốc lộ, mẹ nằm sát vách trong, mặt ngay tầm cửa sổ, tới em, rồi chị nằm ngoài cùng. Thời tiết tháng 7 oi nồng, nên mẹ mở cửa sổ phía bên vách ra cho thoáng. Sau 1 ngày đi đường vất vả, 3 mẹ con vừa nằm xuống đã ngủ say như chết. Tụi em chỉ tỉnh dậy khi nghe tiếng mẹ khóc nức nở trên giường, lúc đó đã hơn 5h sáng.

Em nói thêm, nhà ngoại em nằm trên đường QL.1A, tầm nhìn rất thoáng, hướng đông đối diện cửa chính nhà trước, mặt trời chỉ vừa nhú lên là hừng đông đã sáng rực, hơn 5h là đã trông mọi thứ rất rõ rồi.

Cả nhà xúm xít vây quanh, mẹ vừa sụt sùi vừa kể. Số là đang cơn mơ màng, mẹ nghe tiếng ai gọi: “Th. (tên mẹ em) ơi, Th. ơi, dậy đi con…!!!” Mẹ em mở mắt ra nhìn thì thoáng thấy bóng người bên cửa sổ. Mẹ định thần nhìn kỹ lại thì trời ơi, là bà nội! Bà nội mặc bộ áo bà ba hoa gấm màu xanh ngọc đang đứng bên vách ngoài cửa sổ, tay níu lên song cửa, mắt nhìn mẹ và nói trong sầu thảm: “Trễ rồi con ơi, qua giờ liệm rồi con ơi!!!” Mẹ em hốt hoảng ngồi bật dậy kêu lên đứt quãng :”Má…!!!” thì bóng bà nội đã tan mất trong màn sương xanh ảm đạm!

Thật ra bà nội thương mẹ em nhất trong các cô con dâu. Lúc bà nội còn sống, bà nói chỉ muốn mẹ em ở đây cúng kiếng trông coi nhà tự, nhưng mà tính ba em thì lại sống tung hoành, độc lập, muốn khai phá nhiều nơi nên đã dời đi vào Vũng Tàu mà lập nghiệp.

Mẹ kể xong thì hối thúc 2 chị em vội vàng chuẩn bị để mấy cậu chở lên nhà nội, mẹ nói chắc là trễ thật rồi, không kịp nhìn thấy mặt bà nội lần cuối nên bà nội cũng xót thương mà báo tin cho mẹ em hay biết.

Ai ngờ, đúng như lời mẹ kể, lúc mẹ con em lên bà nội đã được đưa vào quan tài, đóng nắp liệm rồi. Vì phải liệm đúng giờ nên không thể chờ mẹ con em lên được nữa. Mẹ em khóc nấc, kể lại chuyện lúc sáng cho mọi người nghe, ai cũng bàng hoàng chi tiết chiếc áo gấm xanh ngọc mà bà nội mặc. Bao nhiêu năm không về, nếu không nhìn thấy thì làm sao mẹ biết mà mô tả được chiếc áo mà bà nội thích nhất và chính nó được chọn làm đồ liệm cho nội trong chiếc quan tài kia!!!

Cũng đêm đó, tầm 9h, mọi người đang ngồi nói chuyện, thì đột nhiên nghe 1 tiếng ngã bịch rất to. Mọi người nháo nhào chạy ra thì thấy ông nội em bị té ngã đang nằm dưới đất bên hông nhà. Ông nội em bị thương từ hồi chiến tranh nên chỉ còn một chân, di chuyển phải chống gậy. Không biết có phải vì đau lòng trước sự ra đi đột ngột của bà nội không mà mặt ông cứ đơ ra như người mất hồn. Mọi người đỡ ông vào nhà, ông mệt nhọc ngồi xuống và nói với các cô, chú bác rằng:” Má tụi mày muốn dẫn tao đi, bả nói tao mà khó khăn với con cháu quá thì bả dẫn đi cho rồi chứ ở làm chi!!!”

Ai nấy xanh mặt, chuyện người đã khuất về dẫn người thân đi vốn dĩ không phải là hiếm, biết vậy nhưng mọi người vẫn trấn an rằng ông đã suy nghĩ, buồn lòng nhiều nên mới thế. Nhưng không, ông nội em khẳng định chắc nịch :”Tao thấy bả rõ ràng, bả đứng phía bên hông nhà con Tư đó, tao mất hồn mới té ngã, bả còn quanh quẩn ở đây, tụi bây không thấy à?!!!” Em nói rõ hơn, nhà cô Tư ở chếch về trước, phía bên phải nhà nội, cách chừng hơn 3m thôi. Chỗ nội ngã cách nhà tầm 2m, vậy nhìn ra bên hông nhà cô Tư chỉ còn khoảng hơn mét nữa. Hai chị em em líu ríu bên cạnh người lớn, nghe rõ mồn một, năm đó nội em mới ngoài 50, còn trẻ khỏe lắm, không có chuyện mắt mờ hay nói năng lẩm cẩm gì đâu ạ!

Mọi người thắp nhang khấn vái bà nội. Rồi thay phiên nhau canh giữ. Hai chị em em thì ngủ trên giường ngay bên hông quan tài bà nội. Lúc đấy em còn nhỏ, chưa bao giờ thấy ai chết nên không có hình dung rõ lắm về người chết là thế nào để mà sợ. Thế là chị em em vô tư nằm lăn ra ngủ khì. Em nằm trong, chị nằm ngoài. Nhưng khốn nỗi nửa đêm em chợt trở mình, và trong lúc mơ màng lại thấy một điều kì lạ mà cứ ngỡ như ảo giác.

Đèn bàn thờ đã khá sáng rồi, cộng thêm cái bóng đèn sợi tóc vàng hồi xưa treo gần bên giường ngủ của em nữa thì dù có ban đêm cũng không có bị nhìn lầm đâu ạ. Em mắt nhắm mắt mở tính lay tay kêu chị dậy vì buồn tiểu, nhưng chưa kịp gọi thì em thấy ai đó mặc áo đen từ từ bước vào. Em dụi mắt, không rõ lúc đó mấy giờ mà lại có ai đến nữa vì các cô chú bác đều nằm ngủ ở nhà sau rồi. Lại mới tỉnh dậy nên em nhìn không rõ mặt, người đó đi rất nhẹ nhàng, chỉ đến đứng trước bàn thờ nội chừng vài giây là quay trở ra ngay. Em không nghe bất kì tiếng động nào, cũng không thấy sợ lắm vì em nghĩ đám tang chắc hẳn còn vài người thức nên đi ra đi vô vậy thôi.

Em từ từ ngồi dậy, thì nghe tiếng ba hỏi :” Đi tiểu hả con?” – Em hết hồn, quay lại thì thấy ba ngồi ở bộ bàn ghế gỗ trước đầu giường ngủ của tụi em từ khi nào. Em leo xuống giường kêu ba dẫn đi tiểu, xong em hỏi ba:” Ba ơi, ai vừa bước vào trong nhà vậy?” Ba em ngạc nhiên: “Có ai đâu con!”. Em mới ngờ ngợ nói với ba về bóng người mà em vừa thấy, nhưng ba chẳng nói gì, chỉ bảo chắc con nhìn nhầm rồi giục em nhanh đi ngủ. Em leo lên giường thì ba đi qua thắp nhang cho nội. Điều em có cảm giác kì lạ nhất là chỗ ba ngồi cách chừng 1,5m, mặt đối điện quan tài, bàn thờ thì đặt phía trước, có hơi chệch một tý nhưng nếu có ai bước vào thì chắc chắn phải thấy hoặc cảm nhận được chứ, tiếng động nữa chứ? Nhưng lúc đó ba vẫn bình thản như không, vậy rốt cuộc thứ em vừa nhìn thấy là cái gì vậy ạ?!! Chỉ nghĩ thế thôi là em đã rùng mình, một luồng điện chạy dọc sống lưng ớn lạnh; em rúc vào chăn, dỗ mình ráng nhắm mắt ngủ đi, đừng sợ. Cũng may là còn trẻ con, sau 1 lúc thao thức thì lát hồi cũng lăn ra ngủ tới sáng mà không còn thấy gì kì lạ nữa.

Bắt đầu từ sau khi chuyển đi, thế giới tâm linh của gia đình em đã lật sang 1 trang khác, vẫn còn tiếp diễn...!
    Truyện 1: Ma Trơi.

Sau đám tang nội, ba mẹ em đi kiếm kế sinh nhai ở vùng đất khác. Vì trong lúc cấp bách ngày học đã gần kề nên ba mẹ đành đứt ruột gửi 2 đứa em ở lại nhà ngoại để học nốt cấp tiểu học. Năm đó, em học lớp 5, chị em lớp 6, học trường quê tại Hồng Sơn, cách nhà ngoại không xa.

Ở quê ngoại, em nghe và thấy được nhiều chuyện li kì, trong đó có hiện tượng ma trơi. Dù bây giờ khoa học đã chứng minh rằng đó chỉ là phản ứng hóa học, nhưng em vẫn kể ra đây vì thú thật em chả biết được đâu mới đúng là nguyên nhân thật sự.

Phía sau nhà ngoại là một mảnh vườn rộng để chăn nuôi, xa xa là mảnh vườn rau nhỏ, kế nữa là ruộng lúa bao la tít tắp. Ở ngoài đồng ruộng ấy có duy nhất cây gòn cao lớn đứng sừng sững giữa những cánh đồng. Chính tại cây gòn này em đã trông thấy nó.

Đó là một tối sau ngày em nhập học không lâu. Lúc đó còn sớm, tầm hơn 8h thôi, em ra ngoài vườn sau làm vệ sinh. Ở quê vào giờ đó là hầu như người ta đều đã ngủ để sớm đi làm đồng nên xung quanh hàng xóm bốn bề đều tối thui và tĩnh lặng. Đang đánh răng em ngước mắt nhìn ra phía xa xa thì chợt trông thấy 1 đốm lửa to hừng hực từ từ bay lên. Một đốm, 2 đốm rồi hàng tá lả đốm lửa bay lên lững lờ quanh gốc cây gòn kì dị. Vì bốn bề đều tối đen như mực nên những ánh lửa nổi lên càng rõ ràng hơn. Em không sợ vì vốn cũng đã biết về ma trơi từ lâu, chỉ là cảm giác lần đầu tiên được chứng kiến tận mắt nên em ấn tượng rất sâu sắc về những đốm lửa ma này. Người ta nói, ma trơi là bạn đồng hành của những chuyến đi đêm. Đây là một trong những trải nghiệm thú vị nhất mà em từng được thấy.

Những đốm lửa lập lòe cứ lừng lững, nâng lên rồi hạ xuống, sau khoảng tầm vài phút thì bắt đầu di chuyển nhanh hơn, chúng bay vòng vòng một cách loạn xạ, sau đó thì tắt dần từng đốm một. Tắt rất nhanh. Sau khi những đốm lửa biến mất thì không có gì xảy ra nữa. Hôm sau em kể lại cho mọi người nghe thì ngoại bảo cũng đôi lần thấy chúng, dường như là vô hại nhưng vì không một ai đủ can đảm đi kiểm tra xem thật sự chúng là gì nên cuối cùng lửa ma với em vẫn còn là một điều rất bí ẩn!
    Truyện 2: Bóng trắng bên ruộng dưa.

Hôm đó là ngày em được nghỉ học, buổi trưa cậu mợ Mười đi làm rẫy dưa nên dẫn em theo, chủ yếu là để chơi với con bé My cho cậu mợ rảnh tay làm việc.

Lần đầu trông thấy cảnh rẫy rừng, mương nước, ruộng dưa em thích quá, cứ tung tăng chạy hết chỗ này đến chỗ khác thì thoắt cái đã tới chiều. Cậu mợ không về nên em được ở lại, trải nghiệm một đêm nằm giữa căn chòi sơ sài, nghe gió hú, và bị thót tim lúc nửa đêm.

Cái chòi được lợp bằng lá dừa, chỉ vừa đủ kê một bộ ván nhỏ làm chỗ ngủ sát vách trong, phía ngoài có một cái bếp tự chế và đồ đạc linh tinh, không còn gì nữa. Chỗ cái ván nằm nhìn thẳng ra cửa chòi, nhưng khốn nỗi cái chòi lại không có cửa nên em mới được thấy cái việc hết hồn đó.

Căn chòi nằm giữa, trước mặt là ruộng dưa, bên dưới là mương nước, xung quanh là một rừng đào (điều) bao quanh kín mít. Đêm đó vì khoái cảnh trăng thanh gió mát, em đòi nằm phía ngoài bộ ván, tới bé My, rồi mợ nằm trong cùng. Nửa đêm, em nghe gió lùa vào xào xạc, hơi lạnh từ sương đêm làm em mở mắt tìm cái chăn kéo lên cho ấm. Tay vừa mò mẫm níu được cái chăn thì không biết sao em kéo hoài không lên, trong cơn mê ngủ em nghĩ chắc nó vướng ở đâu đó, em chồm dậy giựt mạnh cái chăn thì đột ngột nó bung lên làm em ngã ngay xuống ván.

Chợt em nghe tiếng nước chảy róc rách, hình như là phát ra từ phía sau mương, em nghĩ chắc ban đêm tĩnh mịch nên nghe mới rõ thế. Tiếng nước vẫn chảy, em kéo chăn lên cuộn tròn người lại, xoay về phía cửa thì suýt đứng tim vì dáng ai đó đứng phía trước, hơi chệch tầm mắt em một tí. Em rướn mắt lên cố nhìn xem là ai thì chỉ thấy một bóng trắng lướt qua rất nhanh, hướng thẳng về phía ruộng dưa rồi mất hút. Hay là ăn trộm dưa? Mà dưa mới lớn, đã chín đâu mà hái trộm? Sở dĩ em nhìn thấy được cái bóng đó là vì ánh đèn dầu leo lét cậu em thắp để nằm canh dưa gần đó. Em thót tim, đổ mồ hôi hột, mà trong trí nhớ của em, không biết sao cứ thấy trời sáng nhờ nhờ thế nào đó, kì cục lắm.

Em kéo chăn trùm đầu lại, tiếng nước lại chảy ào ào giống như người ta đang tưới cây vậy, lúc chiều em có ra bờ mương, con mương rất nhỏ, làm sao có nhiều nước mà chảy ào ào đến vậy? Mà nghe như cứ chảy sát bên vách chòi thế mới khiếp. Em chồm qua phía mợ lay lay. Mợ hỏi sao vậy, em nói dối là :”Lạnh quá, cho con vào trong nằm ạ” Mợ mới ngồi dậy thì tiếng nước im bặt. Lúc này thì em điếng người thật rồi, chui lẹ qua vách rồi trùm kín mít, mợ thì mệt mỏi nên nhanh chóng chuyển qua rồi nằm xuống ngủ ngay. Em luôn miệng niệm Phật, mồ hôi bắt đầu chảy giọt, em nhủ: “Sợ quá, chắc thức tới sáng luôn quá!” nhưng rồi em ngủ quên lúc nào không hay nữa!

Sáng em dậy thì đã trời đã trễ, cậu mợ lục đục chuẩn bị về. Lúc dọn dẹp ra về thì cậu mợ dẫn em đi đường khác, không phải đường lúc hôm qua em tới. Vừa nhác thấy bóng một nấm mồ bằng đất nằm hiu quạnh bên đường là em sởn da gà, cái bóng tối qua hiện mồn một trong đầu em. Vì nó nằm lọt thỏm giữa những cành đào, lại nằm cuối rẫy dưa nữa nên hôm qua em không tới đó nên không biết. Em líu ríu níu tay mợ, đi như chạy ra khỏi rẫy, kể từ lần đó, dù cậu mợ có rủ rê thế nào, em vẫn không bao giờ dám đi lên rẫy dưa thêm 1 lần nào nữa!
    Em viết câu chuyện này không có ý nhắc lại nỗi đau của ai hay thêm bớt bất cứ điều gì, em chỉ kể lại những điều kỳ bí không chỉ em mà còn rất nhiều người khác đã nghe và thấy được sự dị thường trong đó.

Hiện tại em đang làm việc cho một doanh nghiệp nhỏ ở B.B. Cách ngã 3 S.L chính xác là 5 căn nhà. Chuyện này xảy ra ở căn nhà thứ 4 (cách chỗ em làm) và là căn nhà thứ 2 ( tính từ ngã 3 đường). Ngôi nhà này là một quán cà phê nhỏ đồng thời là nơi bán vé xe đi SG. Chủ nhà là 2 vợ chồng đã ngoài 50 tuổi, có 2 người con, con gái lớn năm nay đã gần 30 tuổi, cậu con trai đã mất cách đây vài năm lúc đấy mới 17, 18 tuổi.

Chuyện này xảy ra trước khi em đến đây nên được nghe kể lại là cậu đó tên D. đã treo cổ tự vẫn ngay trong nhà. Đêm đó sau khi đi chơi, nhậu nhẹt với bạn bè thì cậu ta có vẻ khác thường, có ý định muốn tự tử. Ba mẹ cậu ấy sợ con cái có chuyện buồn gì đó nghĩ quẩn nên hết sức can ngăn và đêm đó thay phiên nhau canh giữ. Cậu ta thấy ba mẹ như vậy thì có nói là:” Ba mẹ ngủ đi, con đi ngủ, không có sao đâu mà!” nghe thấy vậy thì gia đình cũng yên tâm, nhưng vẫn thức chập chờn để coi chừng cậu ta. Không ngờ ma xui quỷ khiến thế nào họ lại ngủ quên mất, lúc đó đã gần sáng rồi, khi họ chợt tỉnh dậy thì thấy cậu con trai đã treo cổ chết ngay trên cửa bếp.

Chuyện sau đó thế nào thì em không biết. Mãi gần đây, lúc đó còn hơn tháng nữa là mãn tang cậu ấy thì khu vực này xảy ra hàng loạt hiện tượng bất thường. Số là ở gần ngã 3 thì tai nạn vốn là điều không phải hiếm, nhưng mà tai nạn dồn dập vào cùng 1 thời điểm là điều hết sức bất thường.

Đầu tiên là một chiếc xe khách hạng lớn đang chạy trên đường thì đột nhiên lạc tay lái tông thẳng vào hàng rào của chỗ em làm. Lúc đó em cũng có mặt, tài xế bảo là không biết lý do vì sao luôn, bánh lái tự nhiên xoay vòng, tông vào rồi tự nhiên dừng lại luôn. Lúc đó em hoảng quá, lại k có nghĩ nhiều nên không để ý xem số xe gì nữa.

Sau đó mấy ngày, 2 chiếc xe motor của 2 đứa con gái và 1 người đàn ông Nga vì lách người đi đường mà tông thẳng vào hàng ghế của quán cà phê đó, máu đổ lênh láng, tuy nhiên may mắn là không bị chết người. Lại vài ngày sau, một tai nạn khác diễn ra ngay đúng vị trí đó, lần này người đàn ông trên chiếc xe máy tông vào chỉ bị thương nhẹ, riêng 1 cô bé học sinh đang ngồi chờ xe bus trên hàng ghế đó bị gãy chân một cách bất ngờ ( tông mà gãy chả cái ghế đá là các bác biết rồi đấy). Lại cách vài ngày, chiếc xe tải ôm cua cuốn luôn một người đàn bà đi xe đạp vào gầm xe tải, may mắn là hình như chỉ bị nứt xương vai chứ không bị cán ngang người. Lại vài ngày sau đó, 2 vợ chồng chở nhau qua đường bỗng dưng té ngã ngay trước cửa quán … Tai nạn cứ thế dồn dập liên tục trong gần 1 tháng. Ai nấy cũng lo sợ, cũng đồn thổi linh tinh nhưng mà không biết được nguyên cớ gì.

Cho đến một ngày, 2 vợ chồng đi lên chùa coi xin quẻ, lúc đó chỉ còn cách mấy ngày nữa là mãn tang con trai họ. Trong lúc họ đi, tầm hơn 11h trưa thì ở nhà đột nhiên bốn phía khói đen bay ngút trời mù mịt, hàng xóm quanh đây rất dày, đông người, chưa kể chỗ em làm công nhân đông lắm. Mọi người túa ra, xúm lại đập cửa để xem và nhanh chóng dập lửa. Họ bước vào thì bàng hoàng phát hiện là bàn thờ của cậu con trai đã bị cháy gần hết.

Mọi người gọi điện báo tin cho 2 vợ chồng, 2 người trở về trong cơn bàng hoàng, họ xác định là chỉ thắp 1 nén nhang trên bàn thờ rồi đi, mọi ngày vẫn thế không hiểu sao lại cháy hết cả bàn thờ, cháy xuống cả tấm nệm gần đó nên khói mới mù mịt như vậy. Họ đi coi thầy, chính xác thầy bảo là thằng con trai họ về phá phách, vì gần mãn tang nên hình như cậu ta đã ở trong nhà một thời gian rồi. Ông thầy nói số cậu này chưa hết, vì không tỉnh táo bị người âm dẫn dụ mới sinh ra chuyện đau lòng như vậy, thế nên ấm ức mà chọc phá người ta, xem ra cũng rất là cứng đầu, khó bảo.

Nhà họ đem chuyện ra kể với bà con quanh đó, ai cũng khuyên nên đem cậu ấy gửi vào chùa. Chùa thì ở gần đó vài mét thôi, không xa, nên sau khi đắn đo cũng quyết định mang bàn thờ con sang gửi. Tưởng là mọi chuyện đã yên, không ngờ vợ chồng họ suốt ngày nghe tiếng than khóc quẩn quanh trong nhà, lại phải đi coi thầy về cúng. Thầy lại nói cậu ta vốn con trai không ăn chay được nên đói lắm, cứ luôn đòi về nhà. Nhưng họ sợ mang con về lại phá phách người vô tội, sức người trần mắt thịt không biết cách mà trấn an linh hồn con mình nên đành cắn răng từ chối.

Nghe họ kể chuyện xong em mới chợt rùng mình. Số là cách đấy không lâu, em có dẫn em út em (nó ra đời sau này) đi mua bánh ở đầu ngã 3. Vừa ngang qua căn nhà thứ 3, nhà đấy có một hàng hiên trên lầu 1, con em em bảo :” Chị, chị có ai trên lầu nhìn mình kìa!” – Em ngước lên thì có thấy bóng dáng ai đâu! Lúc đấy là giờ trưa, em lạnh toát cả sống lưng! Em nghĩ lẽ nào nó cũng giống 2 đứa em lúc nhỏ, nhạy cảm với âm khí mà đôi khi thấy được những việc mà người lớn như em bây giờ không còn thấy được nữa?!!!

Những tai nạn tính từ ngày mãn tang cậu ấy cho tới nay không có vụ nào xảy ra nữa. Em dù muốn nghĩ là trùng hợp lắm nhưng cũng không thể giải thích được sự ngẫu nhiên kì lạ này. Vì ngày nào cũng nói chuyện với bà chủ nhà ấy nên em biết, sự thật chỉ có thể là một mà thôi. #:-S
    Chap này em vẫn kể chuyện mà em nghe được gần chỗ em làm.

Chuyện này mới xảy ra cách đây 2 tháng thôi ạ. Nhà đó cách chỗ em hơn cây số. Nhân chứng sống là người làm ở đây với em. Cô đó tên Hồng, nhà chung xóm với gia đình có chuyện lạ mà em sắp kể. Hôm cô kể lại cho mọi người nghe, có vài người cũng biết nên bàn tán rất xôn xao, cô nói sợ đến nỗi không dám ở lại xóm đó nữa, phải dời nhà đi chỗ khác. Em nghe cô kể lại sau khi đã dời nhà đi được 2 ngày.

Số là trong xóm có anh thanh niên tên T. làm nghề tài xế mới bị xe xúc đất đè chết. Mọi người trong nhà nghĩ rằng do tai nạn xui rủi nên cứ thế làm đám tang. Hôm liệm anh ta tình cờ có một vị nhà sư đi khất thực ngang qua xin phép vào nhà gặp gia chủ. Đang lúc tang ma, lại tự nhiên có vị nhà sư ghé đến nên mọi người cũng ngỏ ý mời sư vào đọc cho người đã khuất một bài kinh siêu thoát. Nhưng chưa đến cửa, nhà sư đã dừng lại nói:” Nhà thí chủ có sự lạ, tôi thấy có khí xấu phát ra từ một cái giếng trong nhà!”

Mẹ chàng thanh niên tái mặt, vội dẫn nhà sư cùng mọi người vào trong chứng kiến. Đúng là trong nhà từng có một cái giếng mà ngày xưa họ lấy nước dùng ở đó. Sau này khi nước máy lắp cho từng nhà thì cái giếng trở nên không cần thiết, lại choáng chỗ trong nhà nên gia đình họ đã cho lấp cái giếng cũ lại và xây lên bằng phẳng làm chỗ để xe, trên đó có che một cái máng nhỏ.

Vị nhà sư nhìn chỗ cái giếng giờ không còn nữa thở dài, nói :”Tai họa, đúng là tai họa! Tại sao khi lấp giếng, nhà gia chủ lại không cúng bái, tạ lễ gì cho người ta rồi hẵng làm? Giờ là thần hay ma gì cũng đang còn ở đây mà quấy phá suốt thôi!” Mẹ anh ta ngã khuỵu xuống đất, thở hổn hển vì không tin vào tai mình khi vị nhà sư lạ mặt kia lại biết bà không cúng kính gì khi phá hủy cái giếng cũ. Mọi người đỡ bà ta dậy, rồi mời vị nhà sư lên nhà trước để nói rõ sự tình. Nhà sư lại nói như người biết hết mọi việc:” Tôi thấy khí lạ đã ngập đầy nhà, nghĩa là người ta đã báo trước từ lâu, sao lại bất cẩn đến mức không biết để thiệt mạng người oan uổng như vầy!”

Theo như gia đình họ kể lại, tầm một tháng trước hôm anh ta chết, đã có một lần bị té xe khi đang đi trên đường, lần thứ 2 cách đấy không lâu cũng bị ngã gãy tay, đến lần thứ 3 thì đã không qua khỏi. Đau lòng ở chỗ anh ta chỉ vừa mới cưới vợ được hơn 20 ngày, cô vợ cũng mới vừa chớm thai. Vị nhà sư giải thích là vì vốn giếng đâu đâu cũng là nơi có Thần trú ngụ, nếu không dùng nữa thì chỉ được để hoang hoặc muốn phá thì phải cúng bái mà mời Thần đi chỗ khác, việc cũng phải từ từ mới được tiến hành. Nhà đó không cúng kiếng gì lại ngang xương lấp đi chỗ ở của người đã ở lâu năm trong nhà phù hộ cho gia đình họ làm ăn thì bảo sao người ta không tức giận. Người đã có lòng báo trước việc không hay mà gia chủ vẫn không tạ lỗi gì nên mới gây ra cớ sự thế này.

Mọi người ai nấy đều bàng hoàng, vì mọi thứ diễn ra đều trùng khớp với lời kể của vị sư nọ. Nhà sư giải thích nguyên nhân xong thì xin rời đi vì không tiện ở lại lâu, trước khi đi có khuyên nhà đó sau đám tang nên mời thầy đến cúng kiếng mà giải hạn, tạ lỗi với người khuất mặt.

Nếu chuyện chỉ đến thế thì cũng không có gì đáng sợ. Nhưng những việc lạ lùng tiếp diễn sau đám tang mới khiến cả xóm đó kinh hãi. Số là cái chỗ anh ta bị xe đất đè chết cứ đến chiều chạng vạng cho đến tối là nghe tiếng gió ( hay tiếng người) vọng u u như tiếng khóc nỉ non vang vọng cả xóm. Nhà nào nhà nấy sợ xanh mặt, đến khi nghe bà mẹ của anh ta kể sự lạ trong nhà ai nấy còn rụng rời tay chân hơn nữa.

Vì cô vợ mang thai, lại mới cưới về, bà mẹ sợ cô buồn nên tối nào cũng sang phòng ngủ chung với cô. Nhưng không biết thực hay hư, cô vợ cứ khăng khăng bảo là:” Má đừng ngủ trên giường, chỗ đấy chồng con nằm mà!” Bà mẹ điếng người hỏi lại, cô khẳng định:” Chồng con vẫn ở trong nhà, đó, anh ấy đi ra ngồi trên tấm phản kìa, mẹ không thấy ạ?” – Nếu xét về mặt tâm lý thì lời cô gái nói vẫn có thể hiểu được, kiểu như chưa chấp nhận được sự thật, nhưng mà không phải, ngoài lời cô con dâu nói thì hằng đêm bà đều nghe tiếng cửa mở, tiếng xoong nồi trong bếp xục xạo như hồi anh ta còn sống đi làm đêm về hay lục lọi cơm nguội để ăn vậy. Lúc bà ra kiểm tra thì mới điếng người vì cửa sau đã mở, tủ bếp chỉ khép hờ mặc dù chính tay bà đã đóng lại từ lúc tối.

Sự việc cứ diễn ra như thế, ai trong nhà cũng phập phồng kinh hãi, cho đến hôm mở cửa mả cho anh ta thì bà mẹ mời thầy về xem. Ông thầy nói đại ý là anh ta chưa đến số mà vì bất cẩn nên mới chết oan vậy, anh ta còn kể lại ngày hôm đó chở xong mấy chuyến xe, đến chuyến cuối cùng tính về nhà thì tự nhiên xe không chạy được. Anh ta bất cẩn xuống xe kiểm tra thắng mà không tắt máy cho nên vừa mới gõ nhẹ vào cái thắng thì bất ngờ xe trở ngược lại cán anh ta chết tươi tại chỗ. Đúng là tai nạn bi kịch. Vì không đến số nên mới phải vất vưởng trong nhà, ngoài đường. Xót thân, thương vợ con, anh ta cứ hay ra chỗ chết mà khóc lóc. Sau khi cúng kiếng tạ lỗi, rước hồn, giải hạn,…, thì hiện tượng lạ trong nhà đó cũng vơi đi dần, đến nay thì em không biết có gì mới hay không vì chưa được nghe ai kể tiếp. :v

Cái này em không chứng kiến nhưng được nghe không chỉ 1, mà rất nhiều người kể và khẳng định, việc cô Hồng làm ở chỗ em sợ đến nỗi không dám ở phải dời nhà đi là có thật, lúc kể lại thì cô rất chi là sợ sệt. Mà cũng không phải đơn giản để có thể thêu dệt được 1 câu chuyện nhiều tình tiết đến thế, giống như những việc em trải qua trong các chap trước thì em tin ở thế giới tâm linh, bất cứ việc gì dù ngẫu nhiên hay sắp đặt cũng đều có thể xảy ra cả.

Thế nên nghe được chuyện này, các bác nào có người thân/ quen/ bạn bè/ hay anh em… mà có ý định làm việc tương tự thì nên rút kinh nghiệm cho mọi sự được an lành. Em khuyên thật lòng đấy ạ! :'(
    Em chả biết có thơ mộng hay không, nhưng 7, 8 năm về trước thì khu vực Mũi Né vốn là nơi hoang sơ ảm đạm. Ba mẹ em mua một mảnh đất trên đồi cát cao, giáp ranh với khu du lịch Hòn Rơm nổi tiếng bây giờ. Các bác cứ tưởng tượng vùng đồi cát Bay – Mũi Né – Hòn Rơm lúc đó là một cái đồi tròn, nửa phía trước là rừng dương (còn gọi là phi lao đấy ạ) bạt ngàn xanh tươi thẳng tắp. Nửa đồi phía sau là cát, mênh mông biển cát.

Nhà em nằm trước rừng dương, xuyên hết rừng là tới đồi cát với vô vàn sự thích thú. Năm đó em học lớp 6. Chính vì sự hấp dẫn này mà có một lần em phát khóc vì nói như dân gian là bị ma bịt mắt dẫn đường! Nhà em nằm ở cuối xóm heo hút, sau lưng chỉ còn 2, 3 cái nhà là hết, chiều nào em với chị cũng đòi ra đồi cát để hái trái dương ( cái trái hạt trần góc cạnh, xù xì, nham nhám xấu xí mà sao mê thế không biết =.=’’’), để tận hưởng không gian hoang sơ bao la của thiên nhiên và chơi trò trượt cát. Buồn một cái là bây giờ rừng dương gần như bị xóa sổ hoàn toàn vì sự phát triển của con người và du lịch :(

Trưa hôm đó, ba đi làm, mẹ đi chợ, chị đi học. Một mình em ở nhà chán nản không biết làm gì bèn nảy ra ý định đi lên rừng dương chơi một mình. Lúc trước toàn có ba mẹ đi cùng, tệ nhất là có chị, em chưa bao giờ dám đi một mình vì cảnh rừng âm u, đâu đâu cũng là dương, là cát; không biết ma xui quỷ khiến thế nào hôm đó em lại dại dột như thế.

Nhưng vì đã đi nhiều lần, lại lớn rồi, mặt đường đi như thế nào, tầm bao lâu chí ít em cũng biết mà ước chừng được nên lúc đi cũng dạn dĩ lắm. Thế mà hôm đó sau khi qua khỏi rừng dương, chơi ở đồi cát một mình thật đã đến khi quay về thì em hoàn toàn mù tịt lối ra. Em khẳng định lúc đó mình đi theo đường thẳng, thế mà cứ đi một hồi lại thấy hình như mình đi vòng vòng quanh đó.

Lần đầu, em cứ nghĩ mình không để ý, em đi ra lần nữa, đi lâu thật lâu vẫn chưa thấy cảnh gì quen thuộc mặc dù bình thường chỉ cần đi khoảng 10 phút là đã ra khỏi rừng. Xung quanh cũng cứ là dương, là cát. Em lại nghĩ chắc mình nhầm hướng nên đã đổi hướng khác và đi tiếp ( vì nó là cái đồi tròn nên dù đi phía nào thì chỉ cần ra khỏi rừng dương là thấy ngay người ta xóm làng ạ). Em thấy mình trở về vị trí cũ, ngay cái cây dương cũ mà lúc định hướng lại em đã chú ý đến nó! Má ơi, em bắt đầu hoảng, cảm tưởng giống như Robinson một mình trên hoang đảo, sợ tìm hoài không biết lối ra chắc em chết rục xương ở đây mà không ai biết hoặc là nửa đêm sợ quá lên cơn đau tim chết bất đắc kì tử :v

Ngay lúc đó, chợt nhiên em nghĩ ra mình bị ma dẫn đường. Hai vai em tự nhiên ớn lạnh như thể mình đã nghĩ đúng. Nhớ lời bà ngoại chỉ dạy, khi nào cảm thấy nguy hiểm, không an toàn trong cảm giác, cứ niệm Phật và đọc câu chú trừ tà, ma quỷ thì tự nhiên sẽ sáng suốt. Lúc ở nhà ngoại, em ráng học thuộc câu này, và đây là lần đầu tiên trong đời em áp dụng thần chú. Nó linh nghiệm hay không cũng tùy hoàn cảnh và lòng tin của người đọc, với em lúc đó nó là cái phao cứu sinh duy nhất, còn nước còn tát, dại gì mà không làm.

Câu đó chắc nhiều người cũng biết, nó là: “Án a rị đốt đốt a rị. Ta bà ha. Án ma ni bát rị hồng.” Phải đọc 3 lần, và dùng nước tiểu để giải, em ngồi ngay xuống tại chỗ luôn. Vừa dứt câu thứ 3, em mắt nhắm mắt mở chạy một hơi chừng 2, 3 phút gì thì má ơi, em đã ra khỏi rừng dương mất rồi! Điều này mới đúng là kinh dị. Làm thế nào mà em đứng sát mé rừng rồi mà đi hoài không ra? Làm thế nào mà lúc đầu em đã đi đúng hướng sao lại đi ngược về chỗ cũ được? Em lạnh mình, ba chân bốn cẳng chạy dọc theo đường thẳng bụi cây lưỡi long mà người ta trồng làm ranh giới đất, vừa chạy xuống dốc thì em muốn xỉu ngay tại chỗ. Hai nấm mồ cát nằm sát bên nhau chênh vênh giữa lưng chừng dốc. Rồi xong, em cũng tự hiểu, trưa nắng, nhẹ vía nên bị người ta dẫn đường chọc chơi thế thôi. Biết vậy nhưng cũng không thể làm ngơ được, em về bảo mẹ mua đồ cúng tạ dùm con lỡ một lần dại dột.

Chuyện ma giấu ngày xưa rất nhiều. Thú thiệt em cũng có nghe ba mẹ kể một lần. Đó là lúc em chưa ra đời, mẹ mới mang thai chị. Năm đó còn ở nhà nội dưới quê, ba mẹ lên rẫy làm than, trồng mè, cứ chiều chiều là phải gánh nước lên tưới mè, tưới đậu.

Hôm đó ba và ông nội lên trước dỡ than, mẹ vác bụng bầu mang đồ ăn theo bà nội gánh nước lên sau. Khoảng hơn 6h chiều nhưng vì trong rừng nên rất tối, rất âm u. Không hiểu 2 mẹ con đi thế nào mà cũng giống như em loay hoay hoài không tới được. Đứng trên đầu dốc, mẹ và bà nội nhìn thấy chỗ hầm than rực lửa, thấy cả ba và ông nội, cơ mà không làm sao đi qua được. Những cây dong rừng đứng sừng sững như chắn đường, mẹ nói cảm giác lúc đó như chúng có chân di chuyển vòng tròn vậy, cứ đan xen lớp lớp, trùng trùng. Xung quanh thì vắng lặng như tờ, không gian lạnh lẽo, kinh hãi cả người.

Vì hồi đó mẹ toàn ở nhà rồi đi học, có bao giờ biết cảnh thế này đâu, lấy chồng rồi mới biết lên rẫy vậy chứ cũng không làm được gì nhiều; lúc đó mẹ sợ quá khóc toáng lên, kêu la ầm ĩ. May mà có bà nội, vốn quen với những việc này nên chẳng sợ gì mấy, bà nội bảo tý lại tự nhiên chúng hết thôi, đừng có sợ. Nhưng cũng nhờ mẹ kêu to quá mà ba em nghe được. Ba lật đật chạy ra dẫn mẹ với bà vào chòi. Cảm giác của mẹ nói y chang như em lúc đó, bước vào mới ngớ ra mình đứng sát bên mà không sao vào được. Bà nội cười xuề xòa, mấy chục năm đi xuyên rừng bạt núi ma đã quen mặt mà còn bị dẫn đường mới ghê chứ! Cười thì cười vậy chớ mẹ em sợ đứng tim vỡ mật! Lúc đó mẹ còn nhát lắm, tại đi rừng với ba gặp ma riết mới trở nên dạn dĩ như bây giờ! ^:)^
    Chuyện 1: Ma da giả người.

Đây là những câu chuyện mà em được nghe kể từ ba với những người bổn đạo trong lúc nhậu sương sương mỗi chiều. Liên quan đến biển vì khoảng thời gian này ba em có theo ghe đầu nậu đi câu mực lá. Thời gian cụ thể là tối 11h khuya lên đường, trưa hôm sau lại về. Toàn làm việc xuyên đêm lại lênh đênh trên biển cả nên những người đi ghe đều ít nhiều nghe kể hoặc tận mắt chứng kiến không ít việc đáng sợ diễn ra nơi biển cả linh thiêng.

Em nói sơ qua cái này, phương tiện mưu sinh của dân câu mực chính là cái thúng. Trên thúng phải chuẩn bị đầy đủ mọi vật dụng cần thiết để hành nghề, từ cuộn lưới, lưỡi câu, tôm mồi, vợt vớt, đến đồ ăn, nước ngọt, đá lạnh, thùng xốp, phao câu… thiếu bất cứ vật gì cũng không được nên khâu chuẩn bị thúng rất quan trọng phải đặt lên hàng đầu. Thúng đi về úp trên bờ (hoặc gửi luôn trên thuyền), thuyền, ghe đậu san sát đó, ai đi ghe nào thì tới giờ cứ đẩy thúng ra đến ghe đó để được vớt lên. Ra tới nơi thì thả người thả thúng 1 chỗ tự câu, đến giờ lại đến vớt lên đón về, cho nên trong lúc câu có xảy ra gì thì cũng 1 thân 1 mình mà xoay sở vậy.

Số là ở biển thì chỉ có ma da là nhiều. Nhưng ma da mà lên bờ như người ta thì đúng là khiếp quá. Hôm đó sau khi ba vác đồ câu ra ghe, đang ngồi cùng em trên quán nhỏ gần bờ làm tô mì lót dạ thì ai nấy đều toát mồ hôi hột khi chứng kiến người ta bị ma da kéo chìm xuống biển ngay trước mắt họ. Thuyền của ghe đó đậu sát bên thuyền của ba em đi. Một người thanh niên đẩy thúng ra biển chuẩn bị cho chuyến đi của mình thì có một người đàn ông khác sang đẩy phụ. Chuyện giúp đỡ nhau của dân lao động là chuyện thường tình, dân đi câu lại không biết bao nhiêu người nên không ai biết ai cũng là điều bình thường.

Ba em cùng mọi người đang ngồi trong quán chỉ thấy 2 người đó đẩy thúng ra, vì ánh đèn của cái quán nhỏ đó sáng thẳng ra biển nên ai trông cũng thấy rất rõ. Mọi người chỉ chú ý đến họ khi chú Tình – bổn đạo của ba em cũng đang ngồi ăn ở đó chỉ tay ra phía biển và nói:” Thằng kia nó bị gì mà kì cục vậy cà?” – mọi ánh mắt đều hướng ra biển, thì chỉ thấy một mình người thanh niên đó chới với giữa dòng nước, thúng không giữ nên cứ bập bềnh trôi ra từ từ. Mọi người nghĩ “ Hay nó bị chuột rút?” Mà nước chỉ tới hơn lưng quần, bị chuột rút cứ đứng im là lát khỏi đâu có chìm được đâu mà nó chới với thế? Mọi người lật đật kéo nhau chạy ra, thì chàng thanh niên đã chìm đâu mất.

Đang hoang mang thì đột nhiên biển nổi bọt lùng bùng, ai nấy nhìn ra xa thì thấy cậu ta nổi lềnh bềnh giữa thân thuyền, cách đó 1 khoảng khá xa, miệng kêu la rất to, tay vũng vẫy rất mạnh nhưng không sao nổi lên được. Dân đi biển đều là kình ngư cả, ai mà chẳng biết bơi nên thế này rất là lạ. Ba cùng vài người khác nhanh chóng bơi ra, thì thấy người thanh niên đó đã níu được dây neo, người run cầm cập, thở hổn hển, mọi người xốc anh ta vào, đem lên quán, trùm khăn, cho uống nước.

Sau vài phút định hồn, anh ta mới lắp bắp kể, mặt xanh lét như tàu chuối, ai nấy đều kinh hãi: “Là ma da! Cái thằng giúp em đẩy thúng là ma da! Chúa ơi, em cùng nó đẩy ra tới biển, vừa quay lại tính cảm ơn thì nó biến mất tiêu, chưa kịp hết hồn thì má ơi, cái gì đó nhớt nhớt bám lấy chân em quấn chặt. Em giật mình níu cái thúng nhưng nó kéo mạnh quá làm em tuột tay. Trong tích tắc em đã chìm xuống biển, chưa kịp kêu cứu thì may mà níu được cái dây neo, lúc đó mấy anh bơi ra, em cố hết sức ngoi lên, nhưng cái thứ kì dị đó bắt đầu nhoi lên cổ, em cắn một phát mới kịp chồi lên cho mấy anh túm được, em thấy nó tuột ra khỏi chân em rồi bơi vù một cái, đúng là khiếp quá!!!”

Ai nấy ngồi xanh mặt, đủ thứ suy nghĩ chảy qua trong đầu. Nhưng sinh nghề tử nghiệp, đã gắn bó với biển thì đã biết phải đối mặt với hàng ngàn việc khó khăn, trong đó ma quỷ thần tiên, dù thật hay ảo cũng đều đáng sợ. Dù rất bàng hoàng, nhưng ai nấy vẫn cứ phải chuẩn bị đi câu cho kịp chuyến, chỉ có chàng thanh niên tốt số kia là không dám đi, phải về nhà cho tinh thần bình tĩnh lại.

Chuyện 2: Xác người trên biển và ma da trên cabin.

Có một quy luật bất thành văn của các chủ ghe đầu nậu là khi ra khơi dù đi hay về nếu gặp xác chết trên biển đều phải trục vớt và tức tốc quay vào bờ ngay. Nhưng có một vài chủ ghe, dù không biết họ tin hay không, hay là họ quá tham lam, hoặc nữa là họ đặt chén cơm manh áo của anh em lên trên cái việc nhân đạo đó mà làm ngơ không giúp người tử nạn, để rồi tự chuốc lấy vạ vào thân.

Câu chuyện này em được nghe lại sau khi ba vào bờ trong ngày hôm đó. Ông chủ ghe đó là ai, tên gì thì em không rõ, em chỉ kể lại nội dung câu chuyện mà em đã nghe thôi ạ.

Số là đang ra khơi đi câu thì thuyền viên ghe ông đó phát hiện ra một xác chết đàn ông nổi trên biển. Mọi người đề nghị ông dừng lại và vớt cái xác lên nhưng có lẽ vì đã ra rất xa, tổn hao dầu mà phải quay về thì bị tổn thất rất lớn nên chủ ghe đã làm ngơ, biện minh là trời đang tốt, hôm nay câu thì thu hoạch được nhiều và cứ thế cho ghe chạy đi. Các thành viên trên tàu rất bất bình, cảm thấy không yên tâm nên đã thuyết phục mà vẫn không thay đổi ý định được thì họ cũng đành chịu, vì họ chỉ là người dân đi nhờ kiếm cơm, nợ nần đều phụ thuộc vào chủ ghe, làm sao có quyền có ý kiến được.

Chiếc thuyền đó chạy đi, thì có chiếc khác trờ tới, chiếc này thân với thuyền mà ba em đi nên cũng nghe từ đó mà ra. Thấy xác người, chủ ghe cho thuyền quay lại và mọi người vớt xác lên. Ai nấy làm theo nhưng mà trong lòng cảm thấy không hào hứng lắm vì chắc mẩm vớt xong sẽ quay về nên không có gì hôm nay cả.

Mấy chú trên đó vớt xong thì lấy chăn quấn xác lại, đặt vào một góc rồi thắp nhang lên vái cho đầy đủ phong tục. Thuyền quay vào, ai nấy tranh thủ ra mạn thuyền ngồi câu để vớt vát được gì thì hay đó. Không ngờ trong lúc quay vào, thuyền đó trúng một mẻ mực lớn. May mắn lắm mới bắt gặp một đàn mực bầy mà thả lưới hốt nhiều không biết bao nhiêu mà kể. Ai nấy đều hứng khởi, họ biết nguyên nhân từ đâu nên ngay khi cập bờ đã vội vàng cúng cảm tạ cái xác linh thiêng và an táng cẩn thận, vì nhờ họ dẫn dắt mà cả thuyền kiếm được bữa no.

Chuyện sau đó là, cái ghe kia đi suốt đêm mà thuyền viên không ai câu được con gì đáng kể, họ chán nản bỏ vào thuyền nằm ngủ, đợi đến nơi thả thúng rồi tính sau. Đêm đó, ông chủ ghe nằm trên cabin ngủ, không ai hay biết gì cho đến khi nghe tiếng la rồi thấy ổng trèo xuống với gương mặt tái nhợt, ông kể đại loại là đang ngủ thì nghe tiếng ai đó kêu, ông lên tiếng hỏi chuyện gì mà mắt vẫn nhắm, rồi có cảm giác ai đó tiến lại gần bên, lay lay ông dậy, cái cảm giác vừa chạm vào cánh tay làm ông điếng người, bàn tay ai lạnh ngắt như vừa dùng đá lạnh. Ông hốt hoảng bật dậy thì bị một cánh tay trượt xuống níu cổ chân lôi tuột ông ra khỏi cabin. Ông la lên, quẫy đạp thì cảm giác như bừng tỉnh, không rõ thực hay mơ cũng quá là khiếp đảm, ông leo xuống ngồi một góc cho tới sáng trong trạng thái tinh thần không ổn định.

Số phận chiếc thuyền ông sau đó là ra khơi nhưng liên tiếp không thu hoạch được gì, bị thủng mém chìm, thuyền viên bỏ đi hết, ông phải chuyển nghề bán thuyền đi nhưng không ai mua cả, dù cúng kiếng thế nào xui xẻo vẫn không buông tha ông, ít lâu sau đó thì người ta nói ông ta bệnh chết. Cái chết bất ngờ khiến mọi người đồn thổi, ai cũng tin tai họa ít nhiều có liên quan tới cái xác xấu số ngày hôm đó.

Chuyện 3: Mộ Cô xóm biển.

Cái ngôi mộ chiếm một mảnh đất lớn giữa khu vực được cho là giá vàng khiến mọi người tò mò. Em nghe kể lại rằng, nhà đó có cô gái trẻ đẹp bị bệnh mà mất, trước kia còn sống được ba mẹ chia đều cho anh em mỗi người một mảnh đất. Khu mộ cô bây giờ là mảnh đất cô được chia phần.

Việc là sau khi cô mất, anh em trong nhà bắt đầu tranh giành mảnh đất đó. Ai cũng bảo nó chết rồi thì chia đất làm gì cho uổng phí, thế là hết anh, lại chị, lại em ẩu đả cũng vì nó. Người ta đồn vì cớ sự như vậy, nên cô uất ức về nhà báo tin cho cha mẹ xây mộ trên mảnh đất của cô, và thường xuyên ẩn hiện trong nhà khiến cho ai nấy đều khiếp đảm không dám tranh giành đất đai gì nữa.

Nhưng không chỉ người trong nhà mà người ta cũng đã kể lại sự kì dị quanh ngôi mộ Cô. Lúc còn sống Cô rất thích ăn bánh xèo ở gần đó. Một buổi chiều nọ, lúc đã chạng vạng tối, bà bán bánh xèo thấy một cô gái lạ mặc bộ bà ba trắng đến ngồi ăn bánh. Ăn xong cô trả tiền rồi đi, bà bán vì bận rộn nên mãi tới tối mới nhớ ra khuôn mặt cô gái hồi chiều chính là người đã khuất. Bà còn kinh hãi, rụng rời tay chân hơn nữa khi phát hiện trong rổ tiền có một tờ tiền âm phủ - chính là tờ mà cô gái đã trả, trước sự chứng kiến của vài người đang ăn gần đó. Một đồn 10, 10 đồn trăm, tin mộ Cô hiển linh được nhiều người biết đến từ đó.

Thế là nhiều người thành tâm đến cầu xin, mọi thứ đều được đáp ứng. Có chuyện một người đàn bà gia cảnh túng quẫn đến xin quẻ trước mộ Cô mà mua được tờ số độc đắc, ai đi biển ngang qua mộ Cô mà cúi đầu chào thành kính thì thế nào hôm đó cũng được mẻ khá. Ngược lại, nhiều thanh niên mới lớn bán tin bán nghi trêu đùa chọc ghẹo thì bị sưng má, vẹo mồm là chuyện thường. Bây giờ đến KP.5, P.Mũi Né hỏi mộ Cô ai cũng biết danh tiếng cả.

Có một lần, ba em đi biển đêm khuya ngang đấy, thấy rõ ràng một cô gái tóc dài đứng trong khuôn viên mộ, đi cùng ba còn có ông Minh hàng xóm nữa, ổng vốn nhát nên vừa trông thấy là chạy như bay, kêu ba em nhanh chân lên không thì chết. Ba em vốn tin từ trước nên từ tốn lấy nhang trong thùng câu ra thắp rồi khấn vái. Lúc ngẩng đầu lên thì ba em không thấy gì nữa, chỉ có 1 cơn gió lạ thổi một cái xào trong vườn mộ rồi xoắn tít lên cao, ba em bình thản quẩy đồ lên vai rồi đi tiếp. Gặp nhau ở thuyền, ông Minh ríu rít kể chuyện mình gặp ma, ổng nói ba em gan quá, chứ ổng là không có dám, ai nấy nghe xong đều biết là gặp Cô, mà hôm đó quả thật ba em câu được rất là nhiều mực. :-d

Còn việc thấy những con ma da đen tròn lăn lông lóc trên biển là chuyện thường ngày, thậm chí nhiều khi chúng nhảy lên thuyền rồi nhảy tùm tùm xuống biển xảy ra như cơm bữa. Có điều loại đó vô hại nên chả mấy ai nhắc đến làm gì!!! =.='''
    Cái này xảy ra trước khi bọn em về nhà mới, tại giờ em mới nhớ ra nên kể lại vậy. Lúc đó chưa đủ tiền mua đất cất nhà thì ba mẹ em được chính quyền địa phương cho ở tạm tại chỗ họp Đoàn ****, đó là một khu đất heo hút rộng lớn, nằm sâu trong ngõ, xung quanh cây cối um tùm rậm rạp, lại thấp thoáng 4, 5 ngôi mộ, mà theo em được biết đó là mộ nhà Tần, hay Tàu nước Chăm xưa cũ. Dải đất miền Trung thì những ngôi mộ này không hiếm, bây giờ bị phá hủy thì nhiều nhưng không phải là không còn nữa.

Ngày đầu tiên ba mẹ đón tụi em lên là ở trong ngôi nhà đó. Ngồi nhà chỉ gồm 2 gian, gian trước là phòng họp, có một cái bàn vài cái ghế, bảng ghi phân công, tài liệu giấy tờ…, gian sau gồm 1 cái giường cũ kê góc bên trái sát vách có một cái khuôn cửa sổ bằng song sắt cũ kỹ trên cao. Bên phải là góc cất đồ đạc, bếp mini, nguồn nước thì ở ngoài sau cách đấy không xa.

Vì mới lên chỗ lạ, 2 đứa em xoắn tít cả lên, nào là đi xem những tượng chó đá đặt rải rác khắp khu vườn, xem hoa lá cây cỏ, rồi bén mảng tới những nấm mộ Tần kinh dị. Những ngôi mộ cao ngất, cao hơn tụi em lúc đó, gạch đá được dính lại bằng chất liệu gì mà tới giờ người ta vẫn chưa biết được, kết cấu nhiều tầng, có cả đường hầm nhỏ dẫn sâu xuống phía dưới đáy mộ. Vì lâu năm nên chúng phủ rêu mịn xanh rum trong từng kẽ đá, có góc đổ vỡ, nói chung rất là điêu tàn, ảm đạm. Khiếp hơn là trong khu vườn trước nhà có một tảng đá to úp nghiêng tròn như nấm mồ cho trẻ nhỏ.

Em với chị cứ nói chuyện, vì nghe đâu đó mả Tần hay chôn vàng sống (em sẽ kể chuyện vàng sống trong chap khác) hay giết trinh nữ rồi ếm làm thần giữ của, nên cũng có đùa cợt về của cải, trẻ con mà. Không ngờ ngay đêm đầu tiên đó, em và chị chứng kiến một cảnh tượng mà nói thật, đây là một trong những cảnh tượng ám ảnh em nhất cho đến giờ.

Đêm đó, trên chiếc giường cũ kỹ, chị nằm trong góc, em nằm giữa, mẹ nằm ngoài, ba em tối đó đã đi biển nên không còn ai khác nữa. Đang giữa đêm, em trở mình xoay qua chị thì thấy chị nhìn trừng trừng lên cái song cửa trên cao, em liếc mắt lên thì đứng tim, trong tích tắc là một cánh tay dài đang thò từ song cửa xuống với một bàn tay 5 ngón to bè, trắng xác lại hơi xanh xanh thụt lại nhanh tích tắc. Em với chị điếng ngắc, tưởng mình hoang tưởng nhìn nhầm, bèn kêu mẹ dậy thắp đèn lên để trấn an tinh thần. Mẹ em dậy bật đèn điện lớn lên (lúc ngủ chỉ chong đèn trái ớt màu vàng), rốt cuộc có gì đâu, mẹ bảo 2 đứa ăn chơi cả ngày, chỗ lạ khó ngủ nên nghĩ linh tinh chứ gì. Vì nhiều khi mẹ ngủ một mình có sao đâu!!!

Thế là em với chị tự xua đi ý nghĩ và cảnh tượng ghê tởm đó ra khỏi đầu, an tâm đi ngủ. Khốn nỗi một lúc sau chị khều em dậy, mắt nhướn lên cái song cửa, em mở mắt tỉnh ráo, rùng mình nhìn lên theo quán tính, hú hồn em không thấy gì cả. Chị em thì thầm:” Lại nó nữa đó ở ngoài cửa sổ kìa!!!” - Em nổi da gà, tuy lần này em không thấy nhưng mà nghe chị nói em cũng điếng quá, chỉ biết kéo chăn lên trùm đầu lại, chị em cũng vậy, 2 đứa im lặng không dám nói gì, em cứ nhủ lòng là mình quáng gà, mơ ngủ nhìn nhầm thôi. Nhưng mà vẻ mặt chị em rất là nghiêm trọng, em biết nhìn nhầm 1 lần còn được, chứ 2 lần là không thể rồi. Đành chịu trùm chăn lại, nó mà thò tới thì tính sau, ma hay gì đi chăng nữa cũng khó mà hại người ta trực tiếp được, vậy là 2 đứa ôm nhau nín thở rồi ngủ quên tới sáng.

Mai lại phải cúng, chị em bảo cúng, vì chắc là mình trong lúc sơ ý có vô tình đụng chạm gì không nhớ để bị người ta ở đây nhắc nhở rồi. Vậy mà sau lần đó, tuyệt nhiên không thấy gì nữa cả, cũng không còn cảm giác sợ hãi khi đến gần mấy ngôi mả Tần nữa. Chị em lại bảo, yên rồi, kiểu này là như đã được chấp nhận vậy. Nhà em ở đó được vài tháng thì mới chuyển lên chỗ đồi cát đấy ạ. Đến lúc dời đi thì ông chú Â. – bí thư khu phố lúc bấy giờ mới dám nói thiệt là ngoài ổng ra (chủ khu đất đó, ông chăm sóc khu vườn rất cẩn thận) thì không có một ai dám ở lại hay ngủ qua đêm ở đây cả. Ai mà dám ngủ thử thì nửa đêm đều xanh mặt mà bỏ về, chỉ có nhà em ở lại bao nhiêu lâu mà không nghe động tĩnh gì thì đúng là kì lạ quá!!! Cũng may là lúc đó chuẩn bị dời đi, chứ không là cho tiền em cũng đếch dám ở lại thêm 1 ngày nào nữa!!!! X_X
    Lúc em đang viết lại những câu chuyện này thì chị em cũng có đọc. Thật ra có quá nhiều sự kiện và lúc đấy em còn quá nhỏ nên em không nhớ hết và cũng nhớ sai một vài chi tiết. Có lẽ sau khi em viết hết thì nên nhờ chị viết đính kèm một bản đính chính một số thông tin mà em đã bị nhầm lẫn, những chi tiết mà em bỏ sót. Chị nhắc em nhớ một vài chi tiết, trong đó có nhắc lại một giấc mơ dị thường mà chị đã từng kể nhưng cách đây rất lâu rồi nên em không nhớ được, nghe chị nhắc nên em kể ra cho mọi cùng nghe vậy.

Số là lúc nhỏ, tính em nhát gan hay sợ sệt, còn chị thì rất mạnh mẽ, bản tính giống con trai nên ưa thích mạo hiểm và khoái những hiện tượng tâm linh hay khoa học kì lạ. Chị còn đam mê học võ cổ truyền từ ba, thứ mà ba em không truyền lại được nhiều cho con gái, trong đó có cả một số bí thuật từ việc học đạo, bùa ngãi. Em thì không dám thử bao giờ vì nhát đau và rất sợ.

Một đêm sáng trăng, sau khi ba dạy võ cho chị xong thì chị em nằng nặc đòi ba chỉ cách học bùa. Ba bảo không phải dễ mà học được, còn tùy căn duyên và nhất là phải được Tổ đồng ý thì mới có thể tiếp tục mà học sâu vào được. Chị em năn nỉ mãi, ba trong lúc ngà ngà say cũng chiều con gái mà đọc cho chị nghe mấy câu bùa chú. Em lúc này đã vào trong nhà rồi vì hồi nãy bị chị bắt ra làm người thử nghiệm võ công, bị vật té đau quá nên em cáu kỉnh bỏ vô nhà =.=’’’ Chị nói lúc ba đọc bùa, một cảm giác như luồng điện chạy dọc sống lưng, nghe từng câu từng chữ như chảy hết vào trong bụng vậy, một cảm giác rất chi là kỳ dị.

Đêm đó chị em nằm ngủ và mơ một giấc mơ kì lạ. Trong mơ, chị em thấy 5 ông mặt mũi khác nhau, giống như người lùn, trông có phần hơi dữ tợn đến đứng trước mặt; trong đó chỉ có 1 ông đầu đội cái mâm trống không đến gần bên và nói với chị:” Có muốn học không? Muốn học thì phải bái sư đàng hoàng chứ!!!” – Chị em nói, tuy trong lúc mơ ngủ nhưng tinh thần lại rất tỉnh táo, chị suy nghĩ xẹt điện qua việc chọn lựa giữa “ có và không” lợi ích và những hiểm nguy có thể tiềm tàng sau đó, trong một phút lý trí nổi lên là không nên dấn thân quá sâu vào những chuyện tâm linh ở cõi đạo, phải tỉnh táo để học hành nên chị trả lời không do dự: “KHÔNG!” – cũng may câu trả lời là không, chứ nếu là có thì không biết chị em lúc này đang ở trên núi non hẻo lánh nào rồi!

5 ông kia nghe câu trả lời xong thì chỉ cười rồi bỏ đi mất, chị em tỉnh dậy cả người mồ hôi lạnh toát, đến sáng chị kể lại cho ba và em cùng nghe giấc mơ kì dị đó.

Ba em nói, đại ý là đã có duyên với việc học Đạo, chọn thầy bái sư là việc ai cũng phải bắt đầu trước khi học bùa chú, mặc dù ba là người học thuật nhưng chưa bao giờ ba em muốn 2 đứa em biết nhiều hay tìm hiểu sâu vào chuyện này, ba muốn 2 đứa sống và lớn lên bình thường như mọi đứa trẻ cùng tuổi khác. Đó là tấm lòng mà người cha nào chẳng nghĩ cho con. Nhưng việc xảy ra thì không ai cản được, thấy chị kể quyết đoán như thế ba em mới giải thích cho chị nghe về giấc mơ dị thường.

Số là có 3 dòng huyền thuật cơ bản: dòng Nam Tông (của người Campuchia, Miên (Thái Lan), Myanmar, Ấn Độ...), dòng Tiên Đạo ( Tây Tạng, trung quốc (ghét tq)), và dòng huyền thuật của các người dân tộc như Mường, Thái, Mông... Miền Nam lúc đó chủ yếu là dòng Nam Tông, nên thuật đạo ba em học cũng là dòng Nam Tông người Miên. Trong mỗi dòng lại chia ra nhiều môn phái, giống như võ lâm truyền kì vậy, theo như giấc mơ chị em thấy được thì đó chính là môn phái Năm Ông. Việc trong thế giới bùa ngãi kể ra thì muôn hình vạn trạng, khó mà hiểu biết hết tận nguồn gốc rễ, với lại ba em không theo đến cùng nên thật ra mà nói, vào những ngày kị trong tháng, như mùng 3, 23, 14… rất là dễ bị lên “tà” – phần xấu trong con người bị âm binh dẫn dắt.

Em không biết tên môn phái ba em học. Em chỉ nghe mẹ kể một lần về sự thay đổi sắc mặt của ba trong một lần bị say không tự chủ được dẫn đến việc bị lên “tà”. Ba nói năng lung tung, đọc chú, ngôn ngữ kì dị như tiếng âm và có những hành động khó hiểu. Mẹ vốn biết từ trước, nên rất bình tĩnh mà khuyên ngăn, nhưng khi đến gần, ba trông rất hầm hổ và đáng sợ, gương mặt từ từ chuyển sang sắc xanh, sắc đỏ, sắc vàng. Mẹ tái người, đợi khi ba vào nhà trong thì bắt ghế lên cao thắp nhang cho Mẹ Bồ Tát. Mẹ khấn nguyện, vừa gõ chuông mõ xong bước xuống là thấy ba đang ngồi trên giường bình tĩnh lại.

Ba đang mơ màng, thì lúc vừa bước vào mẹ đã hết hồn khi thấy 1 quả cầu tròn như nắm tay bay lơ lửng quanh ba, quả cầu có 3 dạng mặt người, 3 màu 3 sắc thái khác nhau. Chuyện này xảy ra ở ngôi nhà trong những chap đầu tiên em kể. Mẹ muốn xỉu nhưng vẫn cố giữ bình tĩnh. Qủa cầu lượn vài vòng rồi bay mất hút ra cửa sau, về hướng bờ sông. Mẹ lại gần ba, ba nói đau đầu nhưng thần thái đã trở về bình thường, mẹ không nói gì cả chỉ kêu ba đi ngủ.

Hôm sau khi mẹ nói lại, ba chỉ nói sơ qua vì không muốn mẹ quá sợ hãi hay lo lắng. Những hiện tượng đó là do người âm ở bên cạnh hộ mình, lâu lâu lại xảy ra, giống như là bái Tổ thì dù ở đâu Tổ cũng theo mà bảo vệ. Người 3 sắc mặt đó cứ xem là Tổ của ba vậy. Sau này ba cũng đôi lần bị như thế, mỗi lần mỗi khác, lúc bình thường ba rất hiền lành, nhưng khi bị “tà” dù chẳng làm hại ai hay cái gì, nhưng cũng đủ khiến mẹ con em một phen hãi hùng. Những hiện tượng khác lạ đó sau này vơi dần đi và bây giờ thì hầu như chẳng còn xảy ra nữa. Có lẽ vì thời gian càng lâu mọi thứ càng bị rơi vào quên lãng, quyền năng mất đi vì không được trau dồi thực nghiệm. Ba cũng chỉ mong vậy để có một cuộc sống bình yên thật sự nhưng mà cái nhạy cảm của người có căn duyên thì vẫn không thể nào mất đi đâu được!

Xin lỗi cả nhà, em phải đính thêm vào đây phần chị em viết để bổ sung thêm chi tiết, vì đây không phải trải nghiệm của em nên có nhiều cái em không miêu tả được ạ!

Khoa Anh Nguyen: Câu chuyện là ba đọc một câu chú - chị không nhớ nỗi câu chú đó đọc sau nhưng nghe lằng nhằng lắm. Nguyên tắc là nắm chặt 2 bàn tay lấy hết sức gồng mình lên. Nhẩm đọc chú và phải tập trung đầu óc. Cũng đừng quên chi tiết chị mất cả 1 năm để tập hít khí trời từ năm 9 tuổi vào 6 giờ sáng mỗi ngày sau đó thưa dần đến tận năm lớp 6 do đi học xa mới bỏ tập.

Quay lại câu chuyện thì lúc đầu chị đọc chú 2-3 lần mà ko thấy gì lạ hết tưởng ba gạt mình ko muốn bày nhưng ba nói phải tập trung. Sau đó ba đọc chú lấy tay điểm vào cổ tay chị. Lúc này chị mới thấy một luồng khí nóng cuồn cuộn chảy từ tay trái qua tay phải theo hướng mà ba đặt tay. Cảm thấy trong người rất khỏe khoắn và tràn trề sinh lực nhưng chị giữ khí không được tốt, nhịp thở không đều khí lúc mạnh lúc yếu tưởng như dễ bị đứt khúc khi chạy vậy, khá là lo lắng vì ba nói nếu chị chịu được khí này thì ba sẽ dạy cho học. Nên ra sức tập trung gồng mình nhưng phút cuối lại nhớ lời mẹ dặn là học cái này làm ăn ko ra tiền nên chị buông tay ra, không gồng nữa, luồng khí đang chạy cũng mất luôn. Luồng khí bị đứt khi chưa kịp chạy lên đầu chị. Khí dứt ra một cách nhanh chóng, dứt khoát và đột ngột không có tác động nào khác vào thân thể. Chỉ thấy tim đập nhanh và trong người đã có 1 chút gì khan khác rồi. Sau này, dù không cố ý nhưng khi vung tay tát ai thì cũng tát đúng vào chỗ hiểm của người khác.

Buổi tối hôm đó là có 5 cái khúc gỗ đẽo khắc 5 cái mặt người như kiểu cổ người thổ dân da đỏ, ko bik miêu tả sao cho đúng. 5 cái khúc đó đứng thành hàng. Một cái động đậy thành người lùn, ăn bận kiểu người thổ dân, đi từ xa tới đội cái mâm. Mặt rất nghiêm túc, nhìn hơi dữ mà cũng hiền hòa. Nói muốn học ko? muốn học ko? chị sợ quá cứ đứng đó im phăng phắt. Sau đó, ông ta ko nói gì chỉ tay vào cái mâm to đang đội trên đầu nói. Muốn học thì cúng lễ bái thầy đàng hoàng chứ! Ổng lại hỏi lại? Có học không? chị nghĩ cúng lễ mà to bằng cái mâm đó chắc phải cúng heo quay tốn tiền lắm. Mà tốn tiền vậy ai đóng cho học giờ. Mà giờ mình từ chối ổng có làm gì mình hok? ngủ mà suy tính kỹ lắm. nhớ lời mẹ dặn con ko nên dính vào chuyện này, suy nghĩ 1 hồi chị mới dứt khoát. Chị sợ quá chỉ kịp thét lên không không. Ông ta ko nói gì, cũng ko biểu hiện gì. Quay ngoắt người biến mất. toàn bộ giấc mơ cũng biến mất. Tới sáng thì còn nhớ. Kể cho mẹ nghe. Mẹ khẳng định đó là 5 ông mà mẹ từng thấy khi ba say nổi tà, trên đầu là 5 ông thần xung quanh hộ thể. Mẹ tận mắt thấy nên khi miêu tả là mẹ khẳng định luôn. Mày đừng có dính vào mấy cái đó ghê lắm con :v còn ba khi nghe kể ko nói gì chỉ cười mỉm mỉm. Cũng chẳng hiểu được ổng nghĩ gì. Giờ nghĩ lại có chút tiếc nuối PHẢI NÓI LÀ MỘT TRẢI NGHIỆM CÓ 1 KHÔNG HAI TRÊN ĐỜI. toẹt vời ông mặt trời có điều hơi sợ ::v
    6 phút · Thích
    Đó là một buổi chiều mẹ em đi chợ về sớm, tầm khoảng hơn 3h. Vì cửa trước khóa trong nên mẹ phải đi vòng ra cửa sau. Lúc này nhà em đã được xây mới lại. Nhà cũ vốn chỉ làm bằng cót tre, dựng tạm, có một việc rất ghê em vẫn còn nhớ mãi là ở dưới chân giường em có một tổ rắn cà tênh – loại rắn rất độc ở đất cát, lúc đầu ba em bang đất bên vách hè, tự nhiên thấy dấu rắn bò, lần theo dấu rắn thì thấy nó vào trong nhà, ba dỡ giường, cuốc đất moi lên, 1 con, 2 con, rồi 3 con, con nào con nấy to đùng thấy ghê, lúc dọn hết tổ là 9 con cả thảy! Em chứng kiến tận mắt nên đến tận giờ vẫn còn nguyên cảm giác hãi hùng.

Em kể tiếp. Vòng ra bên phải vách nhà mới tới cửa sau, giữa phòng khách nhà trước có 1 cái cửa sổ bên hông, chỗ đó có một giàn hoa giấy, vì thích nằm võng, ba em treo võng trong nhà, bắt từ cái cửa sổ bên hông đó sang cửa sổ chính mặt trước. Mẹ em mới bước được mấy bước ngang qua cửa sổ thì nhìn thấy bóng 1 đứa con gái tóc dài giống chị em đang nằm trên võng, tay bấm điện thoại, rõ đến mức mẹ nói cái màn hình điện thoại màu xanh dương còn hắt lên trên mặt mà.

Mẹ tưởng chị em không đi học bèn lên tiếng hỏi:” T. (tên ở nhà của chị) hả T.?” – Bóng người đó đang nằm nghe tiếng mẹ thì ngóc đầu dậy nhìn ra. Mẹ em cứ đinh ninh là chị nên nhanh chóng đi xuống nhà dưới mở cửa. Thấy cửa vẫn khóa thì mẹ ngạc nhiên vô cùng. Mẹ nghĩ chắc nó đi cửa sau vào nhà mở cửa trước rồi mới đóng cửa sau lại để nằm đó ngủ cho an toàn. Nhưng không, trong nhà hoàn toàn im lặng, không có một bóng người. Mẹ em thần sắc biến đâu mất, cả người choáng váng.

Thật ra, em còn một chị gái đầu nữa, là chị Cả, nhưng đã mất lúc vừa mới sinh. Mẹ nói vì chị sinh non nên rất yếu, hồi đó đường xá bệnh viện lại xa xôi, không giữ được nên chị bị mất sau khi sinh vài giờ. Có điều trên gương mặt bé bỏng đáng yêu đó có một vết bớt đỏ từ trán phủ dài xuống má phải, giống như cái bớt, mà theo như mẹ em nói là chị bị Bà đánh dấu rồi. Hồi đó mới cưới, có đứa con đầu lòng nên cả dòng họ trông lắm, không ngờ lại giữ không được nên ba mẹ rất đau lòng, vừa thương, vừa xót. Cũng có làm mộ phần đầy đủ cho chị, nhưng rồi đi lập nghiệp phương xa lâu năm nên không có điều kiện làm lễ cúng hay thắp hương khói gì cả. Lúc thấy bóng người con gái giống chị em rõ ràng ngay trước mắt, mẹ em trong lòng đã đinh ninh là chị rồi.

Mẹ nói với ba, nhà cửa giờ cũng có, lại ở gần quê, hay coi sao có mang bé con về được mà thờ cúng cho nó có mái nhà nương nhờ cho êm ấm. Lo cho đứa sống thì cũng phải lo cho đứa mất, con nào cũng vậy, cứ để thế mẹ đau lòng, không yên tâm được. Ba em cũng có ý định từ lâu, sẵn dịp đó lên đường xem thầy mà rước chị về.

Ba mẹ đi xem thầy, làm thủ tục đồ lễ xong xuôi thì cũng mang bàn thờ về cúng. Lúc đầu mẹ không biết nên đặt bàn thờ chị ngay dưới chân thờ mẹ Quan Âm. Suốt mấy ngày sau đó ba em cứ nóng ruột nóng gan, trong người bứt rứt không yên. Lại thêm một đêm ba đi xa, ra tuốt ngoài Hồng Chính thăm bác em, trên đường về khuya ngang qua khúc nghĩa địa tối om thì bỗng dưng hai bên đường sáng rực như đèn pha dọc theo con đường mà ba đang chạy. Ba em vốn là dân đi đêm, cảnh gì khó tin thì cũng gặp nhiều rồi nên không có sợ, chỉ nhủ lòng cảm ơn mẹ Quan Âm đã dẫn dắt soi đường. Sau lần thấy việc lạ như mơ đó, ba em đi xem lần nữa, thì thầy chưa nghe chuyện đã phán ngay là vị trí đặt bàn thờ không đúng. Không được đặt cùng hướng với bàn thờ Phật, không để ở dưới hay ở trên, chỉ được đặt bên vách riêng biệt mà thôi. Thế là ba mẹ sửa lại thì mọi việc đã đâu vào đấy yên ổn.

Bẵng đi một thời gian, hôm đó ba mẹ em đi đâu có dịp ghé về nhà ngoại. Nhà nội/ ngoại cách chỗ em gần 100 cây. Nghĩa là từ Mũi Né đi về Hàm Thuận Bắc. Bà ngoại em vốn là thầy thuốc nam, cũng là người xem bói, có thể nhập xác lên đồng, nhưng bà hạn chế xem cho người ngoài, chỉ dùng khả năng của mình để giúp người trong nhà thôi. Hôm đó gặp ba mẹ, bà nói:” Không biết sao mà gần đây má cứ nằm mơ thấy con bé T. (chị em – vì theo như mẹ nói 2 người mới sinh giống nhau lắm, chỉ có em là đột biến gen nên khác nhất nhà thôi =.=’’’). Con bé cứ trèo lên cành me sau vườn ( chỗ cây me này là nơi em làm vệ sinh mà nhìn ra ngoài đồng thấy ma trơi đó ạ), rồi nó bịn rịn nói với má là nó đi về nhà với ba mẹ, nó không ở đây nữa! Má nghe thì biết nó là ai rồi, mà lạ kì, từ trước giờ đâu có thấy gì như thế đâu!” – Mẹ em mới bàng hoàng nói với ngoại là đã rước chị em về nhà ngoài đó. Vậy là ngoại nghe xong đã hiểu.

Em thì vốn rất ít khi nằm mơ, có lẽ não bộ em có vấn đề, nằm mơ xong là sáng dậy cũng không nhớ gì hết. Nhưng chị và mẹ em lại thường xuyên nằm mơ, mẹ em là do nhẹ vía ( cái gì mẹ cũng thấy đầu tiên), chị em là do niềm tin mãnh liệt nên trong mơ cứ gặp chị hoài. Còn em chỉ duy nhất thấy người con gái giống chị trong mơ 1 lần thôi.

Lần đó em đang làm ở ngoài này, nói chung là có việc không vui, em tính nghỉ không làm nữa thì đêm đó em mơ thấy chị mặc một bộ đầm đen, tóc dài đen, cài một chiếc nơ đen rất to dẫn em ra chỗ làm, 2 chị em rửa chân rồi chị đẩy em vào trong, chị đứng quay lưng lại nên em nhìn không thấy mặt. Sau đó lại thấy cũng người con gái đó che nắng cho em, dẫn em đi vào một quầy bánh kẹo ( sở thích của em), mua bánh cho em ăn no nê, nói chung cảm giác trong mơ là được bảo bọc, yêu thương, vỗ về rất thân tình. Em kể với mẹ, mẹ nói chắc chị biết em có chuyện buồn nên chia sẻ cùng em vậy. Thôi thì cứ làm đi, đừng đi vội; thế mà đúng thật, sau đó công việc em đã suôn sẻ hơn, em vẫn làm ở đó cho đến nay ( cái này mới gần đây thôi nhé, còn dòng thời gian em đang kể chưa kịp tới, em chỉ muốn tóm những chi tiết liên quan vào cùng 1 chỗ thôi ạ).

Lần đó gần Tết, mẹ dẫn chị em em về thăm ngoại, lần này là lần đầu tiên trong đời em thấy ngoại lên đồng, cho chị mượn xác về mà nói. Em với chị ngồi trước mặt ngoại, ngoại nhắm mắt ấn chú một lát là nước mắt bắt đầu chảy, giọng nói cũng đổi khác đi rất dị thường. Nói chung là chị đó bảo thương ba mẹ với 2 chị em em lắm, chẳng biết làm gì hơn, chị theo giúp 2 đứa học hành và cứ đi luôn bên cạnh 2 đứa mà không ai hay biết. Lúc đó chị em có lên tiếng hỏi làm sao em biết được chị theo em? Thì chị về trong xác ngoại nói luôn, với chị em là tiếng gọi, là tiếng đá lăn lộc cộc sau lưng, còn em vì biết em nhát nên không làm cho em thấy rõ, chỉ để đôi lúc em thấy những đốm sáng nhấp nhánh trước mắt ( giống như bị hoa mắt ấy). Em với chị nghe xong rùng mình, chuyện này chị em em chưa từng kể với ai bao giờ, kể cả ba mẹ, vì không biết nó có ý nghĩa gì, chỉ có bản thân mỗi đứa tự cảm nhận mà thôi, cảm giác đúng là như thế, rất đáng sợ, rất đáng tin vì cái sự tưởng như không ai biết kia lại đang diễn ra ngay trước mặt em đây này.

Một lát sau chị lại nói trong nước mắt rằng chị không ở lâu được, phải về hầu Bà, ngoại cũng mệt rồi, hôm đó là ngày vía mẹ 28, vừa dứt câu bà ngoại đã buông tay chị em ra, mở mắt lên và thở dốc. Ngoại hỏi nó nói gì, 2 đứa em thắc mắc là ngoại không biết gì sao? Ngoại bảo cho mượn xác thì hồn mình bị giữ lại, làm sao mà nghe được? Tụi em kể lại cho ngoại, ngoại chẳng ngạc nhiên nhiều vì những việc như này vốn nằm trong phạm vi lạ thường mà ngoại em đã quá quen thuộc.

Sau đó còn nhiều lần lắm, chị giúp mẹ bán hàng, gọi mẹ khi ngủ quên, giúp chị đi thi,…, nói chung là tụi em cảm tưởng chị vẫn ở quanh đâu đó trong nhà, rất thân quen, rất gần gũi.

Năm đó em học lớp 10 rồi, vì có việc gia đình nên ba mẹ em về quê chăm nuôi ông nội, nhà gửi lại chìa khóa cho hàng xóm gần đó vào chăm nom thắp hương khói dùm, rồi lâu lâu ba chạy lên chạy xuống thăm nhà. Tới một hôm, ba em cứ nhắm mắt là thấy đứa con gái đứng khóc bên thành giường, ba em hỏi thì nó không trả lời, chỉ lắc đầu rồi khóc. Ba đinh ninh nhà ở dưới có chuyện nên chạy về thăm thì đúng là bàn thờ chị đã bị đổ bể, vỡ tan tành. Nguyên nhân là do có người hàng xóm vào thắp hương cho bàn ông địa (ở dưới đất vuông góc với bàn thờ chị), lúc đứng lên không chú ý đã làm ngã đổ. Vì không có thời gian để sửa sang lại, ba chỉ thắp nhang khấn vái cho chị ở tạm, bao giờ có điều kiện ba làm lại cái mới. Thế là từ đó không còn thấy gì lạ nữa, tuy nhiên nhà em vẫn biết chị ở lại trông nhà ngoài đó dùm ba mẹ chứ không hề đi đâu cả.
    Trở ngược lại dòng quá khứ ở ngôi nhà cũ của em, lúc mà bao sự kiện dồn dập đổ lên gia đình thì có một việc là chị em bị chó cắn những 2 lần. Con chó đó vốn là chó nhà em nuôi, nó lớn lên từ nhỏ với 2 đứa em nên rất chi là thương nó. Trong một lần ngồi ăn, chị em nằm trên võng, em ngồi dưới đất ( lúc này em mới học lớp 3) , con chó ngồi đối diện em, gần võng chị. Ba gắp thức ăn cho chị 1 miếng, rồi con chó 1 miếng, em vì không ăn nên không có đút, cứ vòng vòng như thế, đến lúc ba quên gắp 2 lần cho chị mà chưa cho nó, thì nó nhảy lên sủa gâu gâu đòi ăn. Ba cười rồi lại cho nó ăn, nhưng đến lần 2 thì nó quay sang chị em, lúc đó đang úp mặt xuống võng, loại võng lưới mắc to đấy ạ, ngoặm ngay vào mặt chị, vết răng cắm ngay trên thành mũi, gần mắt.

Ba em hoảng hồn, la to tiếng, con chó sợ hãi cụp đuôi nép mình trốn, ba xem máu trên mặt chị đã chảy, sợ bị dại nên lật đật thu xếp đưa chị lên Viện Pasteur ở Thành phố mà chích ngừa. Chó vốn là con vật trung thành, nó theo 2 chị em em từ nhỏ, cùng ăn cùng ngủ với nhau thì làm gì có chuyện nó ghét mà cắn chủ. Chỉ đúng là trong lúc xui rủi thì cái gì cũng xảy ra được. Trước hôm ba đi TP, ba có kêu người tới bắt nó đi, vì sợ nó dại sẽ cắn thêm người khác thì mang họa. Nhưng mà từ lúc cắn phải chị em, nó nghe ba kêu bắt, thì nó leo lên giường nằm miết, tay chân xụi lơ không thèm cử động, hai hàng nước mắt cứ chảy dài đỏ hoe, em lúc đấy trông thấy người ta đến bắt nó mà cứ khóc thôi rồi, đau lòng không sao chịu được. Người đấy hỏi:” Sao, có bắt hay không?!!” Ba em ngập ngừng bảo bắt. Em nhìn thấy nó nghe ba trả lời xong thì miệng rên ư ư, mắt nhắm nghiền lại, gần như sắp chết. Người ta bắt nó đi, nhà em thề không bao giờ nuôi chó nữa.

Thế mà bao nhiêu năm sau, lại xảy ra một chuyện lạ lùng đáng thương khác.

Số là khi ba mẹ dời đi xuống nhà nội để chăm ông thì ngay chiều hôm đó có một con chó cái màu vàng không rõ từ đâu lại đến nằm trước cửa nhà em, là một con chó lạ. Ba em đuổi thế nào nó cũng không đi, cứ quẩn quanh từ nhà trước lên nhà sau, không biết lý do gì, ba em cũng không nỡ đánh đuổi nữa, chỉ bảo: “Mày muốn ở thì ở, trông nhà dùm tao, nhưng không có ai ở đây, ai nuôi mày?!!” Nó chỉ sủa gâu gâu vẫy đuôi mừng rỡ.

Lúc này chị em em đều đã đi học xa nhà, nhà chỉ có ba mẹ và đứa em út mới ra đời. Mọi chuyện nghe ba kể lại sau đó, em thấy rất thương con chó tội nghiệp, không biết vì nợ nần gì với nhà em mà phải cam lòng chịu ở lại cảnh nhà hoang như vậy. Ba em thì lâu lâu, có khi 1 tháng, 2 tháng mới về thăm nhà rồi mới mang đồ ăn cho nó được, lâu như vậy nhưng hễ thấy ba về là nó mừng hớn hở. Ba thấy tội nên lại mua thật nhiều cá về nấu để dành nơi góc bếp cho nó rồi lại đi. Không biết nó đã sống bằng gì suốt những năm tháng ấy :'(

Ba kể con chó khôn đến độ muốn vào nhà không biết cách nào, nó bèn khoét một cái lỗ ở cửa nhà sau (là cửa gỗ ép tôn) để chui ra chui vô, mỗi lần như thế lại dùng mõm mà đẩy tôn che cửa lại. Nó nằm trên nệm trong phòng mẹ, thậm chí có một lần ba về thấy nó sinh một bầy con ngay trong giường, xung quanh đầy xác chim, lông chim, nghĩa là nó đi bắt chim về ăn nuôi con vậy. Nghe mà đau lòng đến rơi nước mắt. Ba em thương quá, dặn hàng xóm có gì mang đồ ăn cho nó dùm. Ba dọn dẹp tổ, cho nó ăn rồi lại phải đi. Hàng xóm nói nó giữ nhà tinh lắm, cứ nghe tiếng động là chạy ra ngay, ai đến thắp nhang là người quen thì nó mừng, mà lạ là nó sủa inh ỏi thấy ghê. Nhưng không lâu sau khi ba trở lên thăm lại thì bầy con nó đã chết hết, không còn con nào (em nghĩ là chúng bị đói :'(), con chó vẫn ở lại nhà em gần 6 năm trời.

Đến lúc việc gia đình giải quyết xong xuôi, nhà em gần dọn về lại thì ba nghe tin con chó đi đâu hay bị ai bắt mất rồi! Sao mà trùng hợp đến thế? Lúc đi thì nó đến, lúc về thì nó đi. Cứ như nó mắc nghiệp phải trông coi nhà em để trả hết nợ kiếp này vậy. Dù là trùng hợp ngẫu nhiên hay là như tâm linh lý giải thì em vẫn thấy con chó đó rất tội nghiệp, rất đáng thương không sao diễn tả hết được. :L
    Ba em vốn là thợ nên nhà ở ba cũng tự xây luôn. Trong lúc xây có mấy chú bổn đạo lên giúp ba đổ bê tông, phụ xây nhà. Trong đó có 2 anh em ruột là chú Hai và chú Tư rất thân với ba, cùng đi làm chung, cùng ăn một mâm nằm một chiếu nên tình nghĩa chẳng khác gì anh em ruột. Lại thêm lúc mẹ ở nhà nội, ba đi lên đi xuống thăm nhà cũng nhờ có chú Tư mà đêm hôm nhờ được bữa cơm thân tình. Bởi vậy ba nặng tình nghĩa với chú Tư lắm.

Lúc này tụi em đã học cấp 3, ở trọ trong thành phố Phan Thiết, lâu lâu mới về thăm nhà nên không còn rõ nhiều việc trong xóm nữa. Ở sân nhà trước ba em có xây một cái hồ trồng hoa súng, nuôi cá cảnh, gần đó có treo cái võng mắc giữa 2 trụ bê tông lớn trước hàng hiên. Hôm đó em về nhà chơi, cơm nước xong xuôi thì mẹ ra nằm võng, mẹ em vốn dễ ngủ với lại tối rồi nên vừa đặt lưng xuống là thiu thiu ngay. Lát sau mẹ tỉnh dậy đi vô nhà, lúc đó em còn thức, mẹ thấy em mới bần thần kể: “ Đang mới thiu thiu nhắm mắt thì mẹ nghe tiếng nước lục bục dưới hồ, mẹ đoán chắc mấy con cá lớn ra ăn đêm mà quẫy nước, nên mở mắt ra tính nhìn xem con cá nào. Ai ngờ vừa mở mắt mẹ nhìn thấy ai đó đang đi từ dưới đường lên ( nhà em trên dốc) tới sát bên cây phượng trước hồ cá, cách tầm mắt mẹ hơn 2m, dù đêm tối không bật đèn, nhưng có đèn thờ trong nhà, đèn trước hàng xóm mà mẹ nhìn thấy được bóng người đến là chú Tư, mẹ tính lên tiếng hỏi chú đến thăm à, thì đột nhiên bừng tỉnh.

Số là chú Tư vừa mới mất cách đó không lâu. Nhà chú Tư ở xóm khác nhà em, nhưng chiều nào ba em cũng xuống nhà chú ấy nhậu lai rai hoặc là chú ấy lên nhà em ngược lại. Hôm đó, sau khi nhậu nhà chú Tư về, ba em say say nên ra võng trước sân nhà ngủ, cái võng này treo ở gốc cây điều. (có ai thắc mắc nhà em nhiều võng đến thế không? Vì cả nhà em đều mê nằm võng, nhất là ba, nên sáng, trưa, chiều, tối mỗi vị trí đều phải có 1 cái võng thích hợp để nằm lại khỏi ai tranh giành nhau ạ).

Ba đang ngủ thì nghe tiếng chú Tư gọi, gọi lớn tiếng lắm, ba choàng tỉnh thì nhìn quanh không thấy ai cả. Ba sợ mình say nên nghe nhầm, bèn đứng dậy đi vào nhà ngủ cho an tâm. Ba nằm võng trong nhà, chỗ phòng khách đấy ạ, thì nghe bên hông cửa sổ có tiếng gõ cộc cộc, lại tiếng kêu ba nữa. Quái lạ, ba em không ngủ nữa mà thức dậy thắp đèn điện lên hết, thắp nhang trong ngoài xong đang tính uống trà thì bỗng chuông điện thoại reo.

Ba nhấc máy. Đầu dây là tiếng người đàn ông nghẹn ngào:”Thằng Tư mất rồi chú Kh. ơi!!!” – là giọng bác Chín Thương, người cũng vừa ngồi nhậu với ba xong, là hàng xóm cạnh nhà chú Tư, lúc đó mới hơn 8h tối. Ba ngỡ ngàng đến tột cùng, ba vừa mới về từ nhà chú Tư mà, vừa mới ngồi nhậu, còn nói chuyện vui vẻ mà sao lại ra nông nỗi?!! Ba giật mình nhớ lại chuyện vừa mới xảy ra tức thì, tiếng gọi ba trong lúc ngủ, dường như là quen lắm, nghe tin này nữa, ba đoán ngay là chú Tư kêu ba chứ không ai khác cả!

Ba lật đật khoác áo đi ngay xuống nhà chú. Chú đã mất rồi, người vẫn còn ấm, ba em ôm chú lên tay, sự tiếc thương và nỗi đau không khác nào mình vừa mất đi một người thân thích. Theo khoa học, thì có lẽ chú bị lên cơn đau tim đột ngột, suy tim đột quỵ hoặc là bị gì đó mà qua đời bất đắc kì tử. Ba em không tin được ở mắt mình, vì hồi chiều trong lúc nhậu, chú có nói với mọi người gần xa về cái chết, còn nhắn nhủ ba em với mọi người anh em nếu lỡ chú có xảy ra gì thì mọi người thương tình mà bảo bọc vợ con cho chú, con chú đã được hơn 2 tuổi. Lẽ nào người sắp chết họ có linh tính chính xác như vậy sao?!!

Việc đã rồi thì biết làm sao hơn được, ai cũng có số và bổn mạng của mình. Ba giúp nhà chú lo tang ma trong nỗi đau tận cùng. Hôm đó mẹ em tự nhiên thấy chú ngoài cửa là vì ngày mai là ngày cúng 49 ngày của chú!

Mọi việc chưa dừng ở đó. Vì chú mất ngày xấu nên ba em nói cả nhà phải trông chừng cẩn thận, đặc biệt là thằng con trai của chú, vì nếu mình bất cẩn thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra. Ba em chỉ linh tính nói vậy, không ngờ đúng là có chuyện thật.

Mọi người nghe chuyện “trùng tang” bao giờ chưa? Là người trong nhà mất liên tục đó, những người này vì mất vào giờ đại kỵ nên họ hay về mà dẫn người thân theo cùng. Nhà chú Tư cũng xảy ra như vậy. Không thể gọi là may mắn được, vì chưa đầy 100 ngày chú mất thì không phải con trai chú, mà chính là chú Hai – anh của chú Tư cũng qua đời một cách đột ngột y như vậy. Trong một thời gian ngắn, ba em mất đi 2 người bạn, 2 người anh em thân thiết nên trong lòng rất đau đớn. Việc như đã được báo trước mà ba em không thể ngờ lại xảy ra. Ba em hối thúc cả dòng họ đi tìm thầy về giải, không được chần chừ thêm 1 giây phút nào vì không thể biết được ai sẽ là người tiếp theo.

Nghe ba cương quyết thật lòng, ai nấy cũng lo lắng phải đi mời thầy về cúng ếm, giải trùng. Ba em lúc nào cũng có mặt, phải thấy mới an tâm vì dù thương người quá cố nhưng mạng người sống vẫn phải quan trọng hơn tất cả. May mắn là sau đó mọi sự đã yên ổn.

Nhà chú Tư còn may mắn hơn nhà con bạn thân em rất nhiều. Nhà nó trong khoảng thời gian mùa hè lớp 9 đã mất đi liên tiếp 4, 5 người. Đầu tiên là ông ngoại nó mất, sau đó là 2 người cậu, rồi bà con trong dòng họ. Người ta không tin việc trùng tang nên chẳng bận tâm, cuối cùng là dẫn đến một cái kết đau lòng như thế!!!
    Bên trái nhà em là nhà của cô Xuân. Hôm đó 3 mẹ con em đang ngồi xem ti vi thì cô dẫn mấy đứa nhỏ chạy qua kêu hớt hải. Số là cô phát hiện trên trần nhà có một cặp rắn lạ không rõ ở đó từ khi nào đang trườn xuống cột nhà. Chồng cô đi vắng chưa về , sợ mấy đứa nhỏ bị nguy hiểm nên cô chạy đi tìm người tới giúp. Ba em lúc đó cũng đi chưa về, mẹ em nghe thấy rắn thì cũng sợ, bèn gọi thêm mấy người hàng xóm quanh đó nữa tới giúp đuổi rắn đi dùm.

Bốn năm người tụ tập trước nhà cô, họ vào nhà nhìn theo tay cô chỉ lên trần xem cặp rắn, thì ai nấy cũng giật mình vì cặp rắn rất là kì dị. Em không dám đi qua xem, chỉ nghe mẹ về mô tả lại. Không rõ chúng là rắn đực hay cái, nhưng có 1 con trắng và 1 con đen, con nào con nấy dài hơn mét, to bằng nửa cùm tay người lớn, da bóng nhẫy rất đẹp, kì lạ là trên đầu mỗi con có một cái mào như lông tơ màu trắng. Thấy rắn lạ nên không ai dám đuổi đi hay khều xuống đập, với lại nó to như thế nhỡ không kịp đập chết thì nó lủi đi đâu mất lại thành ra họa. Trong xóm nhiều trẻ con nữa. Mọi người đang lúng túng chưa biết làm sao thì lúc đó ba em vừa đi công chuyện về.

Thấy nhà cô đông người nhốn nháo, ba hỏi em có cái gì bên đó, em nói lại với ba, thì ba cũng bần thần đi qua xem thử thế nào. Trông thấy cặp rắn quái dị, ba em nói với cô Xuân và mọi người đừng có đập. Theo tín ngưỡng dân gian thì loài rắn rất linh thiêng, lại đi một cặp chứ không phải 1 con thì rất lạ, chỉ có thể là rắn ông rắn bà hay là thần đất thần cát hiển linh thôi. Ba em bảo cô Xuân thắp nhang lên nhà trước vái, nếu đúng là rắn thần hay ông bà xuống xác về báo tin chúng sẽ bỏ đi ngay tức khắc.

Cô Xuân đứng vái xong thì mọi người xung quanh trở vào trong. Nhưng cặp rắn vẫn quấn trên trần, nằm im không động đậy. Cô Xuân bắt đầu hoảng, nói với ba em giúp dùm, chứ thế này đêm nay 3 mẹ con không có chỗ ngủ! Cô Xuân còn nói thêm :”Chắc là phụ nữ nên vái không linh, ai đó đàn ông ra thắp nhang vái thử dùm em thế nào!” Nhưng mấy bác hàng xóm quanh đó thấy rắn lạ thì sợ, lại ngại vạ lây nên không ai dám đứng ra, ba em buộc lòng phải giúp vậy.

Ba ra trước sân đứng thắp nhang rồi vào vái luôn trong nhà. Ba vừa nói tới đâu, thì ai nấy đều kinh hãi khi thấy cặp rắn bắt đầu trườn lên cao, đuôi quấn lên xà nhà, đầu buông thõng xuống gần như cùng lúc. Chúng ngóc đầu lên, hướng về phía ba em đứng, gật gật đầu như người ta đang trả lời vậy. Cô Xuân đứng gần bên cạnh ba em, trông thấy cảnh tượng đó thì cả người rụng rời kinh hãi, vì suýt chút nữa cô gây họa vì đã có ý định giết chúng rồi. Ba em nói với mọi người không sao đâu, ai nấy về nhà đi, vì như ai cũng đã chứng kiến, cặp rắn nghe và hiểu được tiếng nói của người thì đúng là rắn thần, sẽ tự đi khỏi nhà nhanh thôi.

Nghe ba em nói có vẻ mê tín hoang đường thật nhưng không ngờ lại đúng y như thế. Cặp rắn bắt đầu bò ngược lên trên mái nhà, vì là nhà cây gỗ, vách cót nên dễ dàng có lối đi lên trên đó được. Ai cũng ra vào bàn tán, muốn ở lại đến cùng chứng kiến xem cặp rắn có đi thật hay không. Ba em chỉ bảo cô Xuân là ổn rồi, mai mua đồ về cúng cơm là được, xong ba em về nhà nằm nghỉ, mặc cho mọi người ở lại xôn xao.

Nhưng chẳng ai đủ kiên nhẫn đợi hết đêm được, sau 1 hồi cũng ra về hết cả. Cô Xuân gửi mấy đứa trẻ bên ngoài, vào trong nhà giũ đồ đạc xem thử liệu chúng có nấp ở đâu nữa hay không. Vì nhà nhỏ đơn giản, đồ đạc lại không nhiều, nên mọi ngách cô đều kiểm tra hết, đúng là không còn gì nữa. Sau một lúc kiểm tra đã thấy yên tâm, cô chạy sang nhà báo với ba em là không còn vết tích gì của rắn nữa, cô rối rít cảm ơn, vì nhiều khi việc xảy ra trước mắt tưởng chừng đơn giản nhưng nếu không có lòng tin thì không thể biết được sự thật bên trong đó là gì.

Bởi vây, ba em luôn dặn không bao giờ được giết rắn kì dị lạ thường, chỉ những loài quen mắt, rắn độc thì có thể đuổi hoặc giết chúng đi để không gây hại cho ai.

Nhưng sáng hôm sau, cô Xuân có sang nói với mẹ em về một giấc mơ gì đó, rồi cô thu dọn đồ đạc dẫn mấy đứa nhỏ về quê hay đi đâu thì không ai hay biết. Từ đó đến nay, nhà cô bỏ hoang, rồi được dỡ ra để bà con bán đất lại cho người khác. Nhưng cho đến giờ, lý do cô dời đi vẫn còn là điều bí mật mà có lẽ chỉ một mình cô biết. Và mảnh đất vẫn bị bỏ hoang cho đến tận bây giờ.

Hàng xóm sau nhà em còn có một chuyện lạ nữa. Đó là việc người đàn bà bị kết tóc. Em không biết được nguyên nhân thật sự là gì, là bệnh khoa học gì mà tóc của cô đó cứ ngày ngày bị dính chặt rồi bết lại như dán keo. Cứ cạo đi thì nó ra tóc mới vẫn bị y nguyên như thế, mặc dù trước đây tóc cô đó bình thường như bao người khác, chỉ là tóc ngắn hơi xoăn tý. Mà lạ là lúc gội đầu thì tóc lại buông ra như bình thường, gội xong thì từ từ nó kết lại.

Cô đó có cái tên rất đẹp – Yến Phi, vốn tinh thần không được bình thường, cũng biết điều hiểu chuyện nhưng đôi khi lại hành xử như trẻ con. Nhà cô trước đây cũng ở Tân Thành, sau này nghe kể em mới biết. Cô lấy chồng nhưng không có con, vì gia đình đã cho cô đi triệt sản. Người ta nói cô được Bà chọn, có chân tu phải đi chùa mới mong khỏi, lại có người nói cô mắc bệnh đường âm, nên từ đó cô không bao giờ cạo đầu nữa. Kì lạ là, cô vẫn khỏe mạnh bình thường, không ốm đau bệnh tật, đi khám thì bác sĩ bó tay không biết nguyên nhân mà chữa trị.

Mái tóc cứ bết dính lại khô cứng và xơ xác như một tổ rơm con trên đầu, rất dị. Tại cái căn số mà người ta phải mang vậy, em được nhìn thấy tận mắt mái tóc đó vài lần nhưng không dám sờ, sau này nghe nói cô còn có khả năng lên đồng, xem bói. Rồi cô cũng bỏ nhà đi đâu mất không ai rõ, xóm em lại có thêm một căn nhà hoang dị thường nữa.
    Chuyện này xảy ra khi ba mẹ em vẫn còn đang ở nhà nội. Sát vách nhà nội bên tay trái là nhà của chú Tám, sau này dời đi thì để lại cho gia đình cô Chín. Lúc đó cô Chín đang mang thai tầm 5, 6 tháng. Nửa đêm cô dậy ra vườn sau đi vệ sinh. Vì trời sáng trăng nên cô không bật đèn nhà bếp mà đi thẳng ra ngoài ruộng bắp luôn.

Vừa mới bước vào vườn, cô nhìn thấy một cái bóng đen đứng lừng lững giữa ruộng, cách cô chừng hơn 2m. Cô tưởng ăn trộm bèn hét lên, nhưng cái bóng đen to như người ta vẫn là là giữa những cây bắp đang trổ cờ, không lên tiếng, cũng không bỏ chạy. Vì là bắp nếp lại trồng đất cát pha nên chúng bé nhỏ, thân chỉ cao tới hơn lưng quần người một tí, ruộng bắp lại nhỏ, cách chỗ cô Chín đứng nhìn tới cái bóng thì chỉ cách hơn sải nữa là sát hàng rào thép B40. Trăng sáng vằng vặc, cái đầu của nó hiện rõ ràng trên những ngọn bắp, không lý nào lại nhìn nhầm được. Cô sợ quá lại kêu lên thật to, hai chân bắt đầu đứng không vững. Cái bóng di chuyển từ từ, không tiến lại chỗ cô mà đi về phía hàng rào. Lưới thép cao hơn đầu người, ai có thân thủ siêu phàm cũng khó mà nhảy qua được, vậy mà cái bóng cứ là là theo gió rồi xuyên qua khỏi hàng rào, tiến về phía vườn xoài của nhà hàng xóm rồi mất hút.

Cô sợ quá ngồi bịch xuống đất, chồng cô nghe tiếng kêu, lại thấy cô đi lâu mà chưa trở vào thì sợ có gì bèn thắp đèn lên tìm. Ra tới cửa bếp thấy cô ngồi 1 đống thì hết hồn, la toáng lên, mẹ với em đang ngủ nghe la bèn lật đật chạy ra xem. Cô vào nhà kể lại chuyện, mặt mày xanh lét vẫn chưa hoàn hồn. Nghe xong em khiếp đảm, chẳng dám đi vệ sinh một mình ban đêm nữa, cũng may là lần đó em về thăm mẹ có 2 ngày.

Lần sau em về tới nhà nội thì cũng vừa chập tối. Mẹ con líu ríu kể chuyện, dọn cơm ăn rồi tắm rửa xong cũng đã hơn 8h. Em vừa tắm xong bước lên nhà trước thì thấy con em út nó ngồi vẽ gì đấy ở gần cửa.

Từ cửa nhà chính của nội nhìn chếch sang bên trái có 1 cây xoài to bóng mát rộng nên ba em dời chỗ rửa chén giặt đồ ra đó. Em hỏi nó mẹ đâu thì nó bảo không biết, em bước lên hiên nhà trước nhìn quanh thì thấy ai đó giống “mẹ” đang ở chỗ rửa chén. Em đứng dựa cửa, tay nhâm nhi cái bánh, nhìn ra chỗ “mẹ” rồi bảo con em út có ra chơi không?

Đèn điện 2 nhà sáng choang, em thấy rõ ràng “mẹ” mặc áo bông đỏ, ngồi cạnh cái chum nước, tay nhúng vào cái chậu trông như là đang rửa gì đấy. Em nhìn ra thì “mẹ” ngước lên cười với em, em vừa nhoẻn miệng tính cười lại thì nghe tiếng cộc cộc ở sau lưng. Em giật mình quay lại thì má ơi, mẹ em đang bước vào chỗ con em út. Trong 1 phần ngàn giây điếng lạnh người vì không tin vào mắt mình, em quay ngoắt lại chỗ cây xoài, KHÔNG CÓ AI CẢ! Đúng là không - có - ai!!!

Em lạnh hết sống lưng, lắp bắp hỏi: ”Mẹ vào từ hồi nào vậy?” – Mẹ cười bảo nãy giờ mẹ ở nhà sau, sửa lại cái ổ gà, mới bước lên đấy thôi. Em há hốc mồm kinh hãi: “Vậy ai, ai ở chỗ cây xoài ngoài kia?” Mẹ tưởng em đùa nên bảo em nói tầm bậy. Em đưa bàn tay lạnh ngắt cho mẹ cầm, thì mẹ em mới giật mình. Mà lúc đó mẹ em mặc bộ đồ lửng chấm bi màu trắng đen chứ không phải là vải bông màu đỏ.

Lúc đó ba em vừa đi thăm ruộng về, thấy em tái ngắc tái ngơ thì ông quở gặp ma chứ gì =.=’’’. Ba em kể chỗ cây xoài đó chắc có ai ở, mỗi chiều mẹ chưa đi làm về, ba với bé út hay ra sân chơi vì dưới cây xoài ba có treo cái xích đu gỗ tự chế cho con em. Cứ tới chiều chạng vạng nhìn không rõ mặt người nữa là chiếc xích đu tự nhiên bắt đầu đong đưa, mà đưa ngang qua ngang lại chứ không phải đưa lên đưa xuống như người ta chơi bình thường. Khốn nỗi trời thì không có gió, mà lá cây xoài cứ xào xạc, quấn lên từng chập rung rinh theo nhịp chiếc xích đu kì quái. Ba em theo dõi suốt mấy hôm liền, thấy ngày nào cũng vậy thì rất lo, dặn bé út lúc đó đã 3, 4 tuổi không được ra chỗ cây xoài chơi một mình, ba cũng dỡ cái xích đu xuống luôn, không treo nữa.

Ba nói chắc trẻ con mới thích nghịch xích đu vậy. Mà vườn trong nhà thì chỉ có họ hàng bà con đã khuất mới vào được, ngẫm đi ngẫm lại thì đúng là trong nhà có trẻ con thật.

Số là cô Chín em trước đây đã từng mang thai, nhưng do thai bị động, cô lại yếu dây chằng nên không giữ được. Lúc đó thai đã hơn 3 tháng, cô Chín em cũng chôn cất, lập bàn thờ cúng đàng hoàng. Chắc bé biết nhà của ba mẹ nên về ở rồi nghịch ngợm vậy chứ không phá phách gì cả. Cô Chín bảo cảm tưởng như nó vẫn ở trong nhà, lúc cô đẻ bé sau cứ đến nửa đêm là bé khóc suốt không cách nào dỗ được, vậy mà hễ ra thắp nhang cho anh nó xong là nó nín ngay, ngủ ngon tới sáng. Ai cũng bảo nó thương nên nựng em chút vậy thôi. Nhưng còn cái bóng người lớn kia thì không sao giải thích được, vì tới giờ vẫn chẳng biết là ai nên cứ mãi là điều bí ẩn.
    Sáu năm ở nhà nội, ba mẹ em về lại Mũi Né. Lúc này nhà cửa hàng xóm quanh đây đã dày đặc, nơi này trở thành khu du lịch nổi tiếng nên mức sống người ta cũng cao hơn và văn minh hơn, không còn mê tín nữa, tuy vậy gia đình em vẫn chọn cách sống tâm linh như từ trước giờ vẫn thế.

Chiều đó, ba em không đi làm. Ba nằm võng ngoài chỗ cây điều ngủ mơ màng. Chỗ võng ba nhìn ra là cả một khoảng trời rộng, đầu tiên là sân nhà em, kế là bãi đất trống rồi tới đường đi chung trong xóm, cuối cùng là xuống dốc. Bên kia dốc là một thung lũng thu nhỏ, vì 2 bên là dốc cao, lọt thỏm một vùng trũng ở giữa gọi là đất im để trồng rau màu hoa quả, mặt trời cũng mọc hướng đó, cho nên cảnh tượng rất chi là thoáng đãng.

Ba nhìn thấy một chú bộ đội, mặc áo cũ kĩ, không phải áo xanh như bây giờ mà là loại vải 2 màu xếp từng đốm đấy ạ, em không biết gọi là gì nhưng theo ba nói thì đó là đồ của quân biệt động ngày xưa. Chú ta đội mũ to, vác một ba lô rất lớn, đi từ dưới lên dốc trên con đường chung của xóm. Lúc đó ba em đang buồn ngủ, không có kịp nhận ra sự kì lạ trong bộ đồ, chỉ thấy chú ta đi rồi dừng lại nhìn quanh như xác định hướng. Ba em nghĩ chắc con nhà ai đi quân sự về thăm nhà, nhưng nghĩ tới đó thì ba giật bắn mình.

Sau nhà em chỉ có nhà ông Minh hàng xóm, tới căn nhà hoang của cô Yến Phi, xa xa nữa là nhà của bà Năm ở 1 mình, làm gì còn nhà ai mà đi lên nữa?!! Ba em nghĩ chắc anh ta đi nhầm đường nên ngồi dậy mang dép chạy ra chỉ đường. Ba đi tới bãi đất trống thì bóng chú bộ đội vừa khuất sau hàng rào nhà ông Minh, ba chạy nhanh ra thì ô hay, không thấy ai cả. Ba em đứng trân người một lát, mới ngẫm ra sự kì dị. Hẳn là người đó từng ở đây hoặc đi chiến trận ngang qua, hoặc nữa là đã mất quanh đây mà không ai hay biết.

Ba em trở vô ngồi trên võng nghĩ ngợi, không hiểu sao ba em thấy đau bụng, cơn đau càng lúc càng dữ dội. Nhà không có ai, mẹ đi chợ chưa về nên ba không biết làm thế nào, chỉ nghĩ mình trúng gió bất tử. Ba xoa dầu rồi nằm thở, bụng bắt đầu trương lên như quả bóng. Mẹ về tới nhà thì bụng đã lúp xúp như bầu 4 tháng. Mẹ em hốt hoảng đánh dầu, bắt gió, nhưng có vẻ không thuyên giảm chỉ còn cách bảo ba đi xuống trạm xá khám. Ba em chần chừ không muốn đi, nhưng có vẻ cái đau rất lạ nên ba không dám coi thường, ngồi dậy chuẩn bị thì bỗng nhiên mẹ nói :” Hay ba mày đi đâu bị ai quở rồi?!” – Ba sực tỉnh, thôi đúng là mình bị quở rồi. Vậy là không đi nữa, ba bảo mẹ thắp nhang ra sân trước vái, ba viết cho mình một lá bùa, đốt rồi tự uống. Vậy mà chỉ một lúc sau không còn thấy đau nữa, đến tối bụng đã xẹp hẳn, ba dặn mẹ mua đồ về cúng cô bác tạ lễ vì có lẽ linh hồn chú bộ đội kia còn mang nhiều oán giận nên phát ra âm khí không tốt.

Đêm đó, cú mèo từ đâu bay về dày đặc. Những tiếng kêu tang tóc dội khắp xóm, ba em nghi có gì không ổn lại bảo mẹ nhóm bếp bỏ muối hột vào xông nhà, xua đuổi những tà khí đó. Lũ cú bay nhan nhản trên đầu, nghe tiếng nổ lép bép và khói muối bốc lên như điều kị bèn rủ nhau bay đi hết.

Không lâu sau đó, đương lúc ba em dọn dẹp nhà cửa thì có một bà hàng xóm đã lâu không gặp đi ngang qua đó. Thấy ba em thì hỏi thăm 2, 3 câu rồi đột nhiên phán xanh rờn: “ Chú có nghe tôi thì dời bỏ cái hòn non bộ này sang chỗ khác, để đây không hạp phong thủy, cản tài lộc gia đình chú ơi!”

Số là chỗ cái hồ cảnh ba em có dựng 1 hòn non bộ trồng vài ba cây leo cho nó đẹp, nghe bà ta tự nhiên tới nói vậy ba em cũng nghi ngại. Đúng là trước nhà có đá tảng thì chắn mất vận khí tốt, ba thấy cũng hợp lý nên ít lâu sau ba em đập bỏ hòn non bộ, lấp luôn cả hồ cá rồi dời sang chỗ cây điều. Khu đó ba em mang hoa về trồng thành một vườn hoa nho nhỏ.

Mẹ em nhân một hôm về nhà ngoại có mang theo mấy cây bạc hà con tính về trồng có cái nấu chua, không ngờ lũ gà hàng xóm sang vặt sạch lá, chúng chết dần, chỉ sót lại một cây tươi tốt rồi lớn lên.

Mấy hôm sau mẹ em nấu canh chua, sực nhớ ra có bạc hà bèn lên hái cho vào nồi. Lúc đó nhỏ út rất thích ăn bạc hà, nó cứ liên tục kêu mẹ gắp hết bạc hà cho nó ăn. Không ngờ vừa đưa vào miệng nó đã khóc thét lên vì đắng! Mẹ và ba đưa lên nếm thử, đúng là rất đắng. Ba hỏi mẹ lấy bạc hà ở đâu, mẹ chỉ ra chỗ vườn hoa. Ba tức tốc ra xem thì phát hiện, đó không phải là bạc hà, mà là một loại cây ngãi dùng để xông nhà, thân và hình dạng lá khá giống nhưng gân lá cây này có màu xanh tím, chứ không phải xanh như lá bạc hà bình thường.

Cây ngãi này tên gì thì em không nhớ, bao giờ về hỏi mẹ em sẽ bổ sung tên vào. Nhưng nó vốn là loại cây rất khó trồng, dễ chết. Ở xóm biển người ta có nhu cầu xông đồ câu, xông thuyền, xông nhà lấy may nên đây là một trong những loại cây mà được rất nhiều người ta săn lùng vì sự màu nhiệm của nó. Chỉ cần một góc lá bé nhỏ là đủ cho người đi câu hôm đó thu hoạch được một mẻ lớn, mặc dù những ngày trước đều ra về tay trắng. Ba em đổ hết nồi canh đi, ra vườn vun lại gốc cây ngãi, vì theo như ba nói, ngãi vốn là loại cây không phải cứ muốn trồng là được, chúng có linh hồn, tự đi tìm chủ mà sống vậy.

Vì mục đích cây ngãi này là để xua đuổi tà khí nên mẹ em bảo cắn có một miếng mà suốt cả tháng sau đó mẹ ngủ ngon quá chừng, không nằm mơ thấy gì bậy bạ. Trước đây mẹ em vốn nhẹ vía nên ngủ lúc nào cũng toàn nằm mơ thấy linh tinh thôi, không ngờ nó lại linh nghiệm đến thế thật!
    Năm đó em học lớp 9a7, trường Lê Hồng Phong, MN. Sau dịp lễ 30/4 – 1/5, em nghe con nhỏ bạn bên lớp 9a4 kể về một chuyện lạ về thằng bạn của nó.

Số là dịp lễ trường cho nghỉ, nhóm của bạn em có 5 đứa, 2 gái, 3 trai, trước hôm nghỉ tụi nó có rủ nhau chiều ngày 1/5 đi ăn trái cây ở quán nọ. Nhưng mới trưa ngày 30/4, một trong 3 thằng con trai lấy xe đi chơi thì bị tai nạn chết. Chỗ cậu ta bị tai nạn là đoạn “đường mới” (vì nó mới làm sau này nên gọi tên là đường mới luôn ạ) dẫn lên KDL Hòn Rơm bây giờ. Cậu ta bị tai nạn vào đúng giờ linh buổi trưa, lúc phát hiện xác là đã hơn 2h chiều, đoạn đường lúc đó mới được bang từ vườn rẫy ra nên 2 bên đường vắng hoe, không nhà cửa và cũng ít ai qua lại. Nếu mà được phát hiện sớm thì có lẽ cậu ta không chết. Hiện trường không có xô xát hay bị tông phải, người ta nói cậu ta lái xe nhanh hoặc là bị sao đó tự tông vào trụ điện rồi chết vì mất máu.

Chiều đó nghe tin thì con bạn em cùng bạn bè lớp nó đến nhà thăm viếng người xấu số. Ai cũng bàng hoàng vì cái chết bất ngờ. Sau đó, mọi người trở về nhà. Đêm đó con bạn em nằm mơ thấy cậu bạn vừa chết nhìn nó cười toe bảo :”Đi ăn trái cây chớ? Đi ăn trái cây chớ?!!” – nó hết hồn, giật mình tỉnh dậy rồi thức luôn tới sáng. À, nhớ rồi, con này nó tên Chi, vốn bản tính cũng dữ dằn lắm, không có yếu đuối tí nào, nhưng mà nó bảo, nằm mơ y như thật vậy, khiếp quá nên không dám ngủ mà phải sang phòng em nó ngồi đấy cho đỡ sợ.

Kì lạ là sáng mai, tức ngày 1/5, khi gọi cho con nhỏ bạn kia, nó cũng kể lại như chang như vậy. Hai đứa điếng người, gọi tiếp cho 2 thằng còn lại, 2 thằng kia cũng nói giống hệt thế! Cả 4 đứa hãi quá, chắc hẳn là cậu ta không quên lời hẹn đi ăn cùng nên về nhắc vậy. Mà như người ta nói, người chết 3 ngày chưa mở cửa mã thì vẫn cứ tưởng mình còn sống thôi.

Sau một hồi suy đi tính lại, liệu chiều nay có đi hay không, cả đám dù e dè cũng gật đầu bảo cậu ta nhắc thì phải đi chớ sao, không chừng không đi cậu ta về nhắc tiếp thì còn ghê hơn nữa. Thế là chiều đó đúng giờ hẹn, tụi nó ra quán ngồi, 4 đứa gọi 5 dĩa trái cây, cắm nĩa lên mời thằng bạn xấu số về ăn cùng. Đã thấy sợ sẵn rồi, lúc ngồi ăn chung như nó nói, cảm giác ghê rợn lắm, khí lạnh từ dĩa đá bốc lên hay sao mà nó thấy xung quanh lạnh ngắc, cả đám im lặng như tờ, không ai dám hé răng nói gì, chỉ biết cắm đầu vào ăn cho hết rồi về.

Ngày đi học, tụi nó kể lại um trường, ai ra vào cũng bàn tán, đến nỗi thầy cô phải nhắc nhở không được mê tín, làm bạn bè khác sợ. Nhưng chuyện không phải ai cũng biết là đêm đó khi về nhà, chỉ có 2 thằng kia là tiếp tục nằm mơ thấy cậu đó. Cậu ta chỉ nói “cảm ơn, chào mày, tao đi”, giống như là lời từ biệt vậy. Kể từ lần đó, đám tụi nó không còn ai nằm mơ thấy người đã chết nữa. Nhưng rõ là một việc không phải dễ dàng gì mà bảo là mê tín hoang đường được. Tụi nó tin có ma từ đấy, hết dám đi đêm hay nhạo báng chuyện ma quỷ nữa.

Em kể lại chuyện này thấy cũng ghê lắm, vì lúc làm ở đây, em có nói chuyện với bé kia, tên Lành, nhỏ hơn em một tuổi. Nó lấy chồng sớm, con gái đã được hơn 3 tuổi, chồng nó mất lúc nó còn mang thai.

Số là chồng nó đang đi làm về đường về thì tông phải con bò rồi chết. Hồi đấy, vợ chồng nhà nó có hay nói chuyện với bạn bên nhà hàng xóm, thằng bạn này hay đùa là :”Mày yên tâm, bao giờ mày chết, tao uống rượu tiễn mày!” nhưng cậu ta vốn không biết uống rượu, chỉ cần nhấp vào là choáng váng như người ta bị dị ứng ngay.

Không ngờ cậu bạn này lại mất sớm, chỉ nghĩ là lời nói đùa nên đâu có ai nghĩ tới nữa. Hôm hạ huyệt, vì là bạn thân lại là hàng xóm nên cậu ta gánh chén đũa ra ngoài mã dùm. Chôn cất xong xuôi ai nấy ra về, cậu ta cũng quày quả gánh chén bát trở ra. Thì bỗng nhiên như bị ai giựt ngược lại, quang gánh rơi xuống chén bát đổ bể tan tành. Cậu ta hốt hoảng, tưởng mình bất cẩn tuột tay, bèn nhặt gánh lên và mọi người phụ cậu ta xếp những cái còn nguyên vào lại.

Nhưng vừa gánh lên đi được vài bước thì quang gánh lại bị rơi xuống, 3 lần như thế, ai nấy bắt đầu kinh hãi. Họ hỏi cậu ta có hứa hẹn, xích mích hay thất lễ gì với người ta lúc còn sống không? Cậu ta nghĩ đi nghĩ lại vẫn không nhớ ra. Lúc đó con bé Lành cũng có mặt, nó nhắc :”Anh hay nói uống rượu tiễn mà không làm nên ảnh kéo lại nhắc chứ gì?” – Anh ta điếng người, lúc đó không có sẵn rượu, bèn quay lại mã vái lạy bảo là: “Mày cho tao về, giờ không có rượu nên hôm sau tao sẽ sang nhà uống rượu tiễn mày! Mày để tao mang đồ về nhà cho ba má, vợ con mày nữa chứ?!” – Hì hụp vái lạy xong thì anh ta quẩy quang gánh lên và đi về một mạch, không còn bị níu kéo gì nữa hết. Hôm sau anh ta phải sang tận nhà mà thực hiện lời hứa, mỗi tội uống có một ngụm anh ta đã lăn quay như gà mắc gió.

Cả dòng họ đều chứng kiến nên ai cũng bảo anh ta sẽ linh lắm. Mà đúng là linh thật. Bé Lành kể cho em nghe chuyện nửa đêm anh ta về nhà mở cửa, chọc bé con lúc đó đã ra đời đang ngủ khóc ré lên thôi. Biết là ba nó về chọc con một lát khắc hết nên bé Lành vái đại khái là thích thì nựng con nhưng mà nó nhát lắm đừng để nó thấy là được! Bé Lành cũng đi xem thầy, thầy bảo chồng nó chưa muốn nó đi bước nữa nên vẫn còn ở đâu đó trong nhà, mà nó khẳng định, đúng là từ lúc chồng mất tới nay đã mãn tang được mấy năm rồi, nó vẫn không có cảm giác gì dù rất nhiều người sang mai mối làm quen, nó chỉ biết lủi thủi đi làm về kiếm tiền nuôi con thôi! Chắc hẳn chồng nó sợ nó đi bước nữa con gái bị bỏ bê tội nghiệp. :[
    Em tóm tắt về bản thân mình tí. Lúc bé ba hay dẫn 2 đứa em lên chùa nên sự tôn sùng Phật pháp trong em có đủ cả. Cấp 1 thì toàn đọc truyện sự tích kể về Phật, lên cấp 2 thì thôi rồi khỏi nói, ngoại trừ giờ học ra, lúc nào em cũng ở trên chùa làm công quả, ăn ngủ nơi cửa Phật. Ba mẹ em vốn rất tôn trọng sự tự do của con cái nên em làm gì, đi đâu mà cảm thấy thoải mái, không dính vào thói hư tật xấu thì cứ tự nhiên mà làm. Cuối những năm cấp 2 lên cấp 3, em không mộ Phật pháp nữa mà chuyển sang mộ game online ạ! =.=’’’

Thuở đấy, internet làm gì phát triển như bây giờ, Y!H thì mới nổi, game Audition với Võ lâm lúc đó đang là thời hoàng kim, em bị nghiện Onl đến mức không dứt ra được, đi học về xong là bay ra quán net mà luyện game, thậm chí em thường xuyên về nhà lúc 11, 12h đêm. Nghĩ lại mình đúng là ngu thiệt.

Mặc dù học hành vẫn tốt, nghiện Onl nhưng em không bỏ quên việc học và gia đình, em chỉ bỏ quên thân em, bỏ ăn, bỏ ngủ vì nó thôi =.=’’’ Nhưng người ta bảo đi đêm lắm có ngày gặp ma. Em đã gặp và kéo theo hàng loạt sự kiện khốn nạn khác sau này mà tới giờ nghĩ lại em thấy hình như không có hoang đường đến vậy đâu, chỉ là tâm trí mình bị u mê đến mức không phân biệt được đâu là thực, đâu là ảo.

Lúc còn ở MN học cấp 2, có 3 sự kiện mà em thấy kì lạ nhất trong những lần đi xuyên đêm. Từ nhà em xuống hết dốc cát, ra đường mới (đây là những chỗ hoang vắng, ít người qua lại vào đêm) rồi mới tới chợ, quán net tập trung chủ yếu ở đây. Từ bé đã gặp quá nhiều việc đáng sợ rồi lại hay lên chùa nên niềm tin trong em rất mạnh mẽ, em chả có ngại ngùng ma quỷ, chỉ ngại “ma người” nên lúc nào trong mình em cũng thủ sẵn những vật có khả năng sát thương cao để tự bảo vệ mình vậy.

Lần thứ nhất, đó là một ngày gần rằm, trăng sáng vằng vặc trên đầu, em về nhà lúc đã hơn 11h khuya. Đi đường em hay nhìn xuống đất, vì thú thiệt em sợ bị rắn cà tênh cắn – một phát là toi ngay. Đang cắm cúi đi ngon lành thì đột nhiên em có cảm giác đầu mình bị giật ngược ra phía sau, lúc đó em vừa lên dốc, một cảm giác như bàn tay ai đó đẩy mạnh vào trán khiến em mất thăng bằng ngã ngửa. Em rơi bịch xuống cát, không thấy sợ hay rùng mình thì không phải là ma quỷ, chỉ có quỷ thần 2 vai hoặc người hộ mình thôi, em nhủ trong lòng như vậy. Vừa ngước lên nhìn thì mới phát hiện ra là ai đó đã giăng hàng rào kẽm gai ngang qua lối em hay đi mất rồi, dù lúc chiều em xuống vẫn còn bị bỏ trống.

Tầm giăng của dây kẽm gai lúc em đi cúi xuống là ngay giữa đầu, chỉ cần bước lên một bước nữa là nó đâm vào đầu em ngay ạ, em đứng dậy phủi cát, chui qua dây kẽm rồi cứ thế đi về nhà, miệng niệm nam mô, lòng hoang mang nhưng rõ là không hề thấy sợ.

Lần thứ 2, khi em về cũng vừa ngang qua đoạn đó, còn cách nhà em hơn 10 phút đi bộ, chỗ đó có một nền nhà đang xây dở thì bỏ hoang, trên đầu dốc lại thì có 1 cây dương xanh rì tươi tốt. Em vừa bước ngang qua chỗ cây dương thì gió thốc ngược từ dưới đất lên tối tăm mặt mũi. Em loáng choáng lấy tay che mắt, thì nghe sét đánh một cái ầm, trúng vào ngọn dương, ngay phía trên đầu, cả mặt đất rung chuyển.

Em hốt hoảng lùi ra xa, chỗ đó đã là đồng không mông quạnh, không nhà, không người rồi. Chứng kiến cảnh sét đốt cháy một vài nhánh dương rơi lả tả mà cảm giác hơn 10 năm về trước trong căn nhà cũ của em hiện lên mồn một trong đầu. Cảm giác ớn lạnh chạy dọc 2 vai, em sợ run người (sợ sét đánh trúng chết tươi thôi) nên lấy hết sức bình sinh nhanh chân chạy một mạch từ đó về nhà. Trời có sét nhưng không hề có mưa.

Em vẫn nghiện game onl, nhưng sau lần đó em không dám đi đường đó nữa, em chọn ngã khác, xa hơn, nhưng đỡ sợ hơn. Rốt cuộc vẫn không tránh được.

Lần thứ 3, em đi đường băng ngang qua xóm người ta, vì ngại ban đêm chó sủa ồn ào nên thú thật là em không thích lắm. Hôm đó, em đi ngang qua một căn nhà hoang nằm giữa xóm, nhà lá nhỏ xíu, người ta dựng để giữ đất chứ không có ai ở, từ xa bước lại em thấy trong nhà có ánh đèn leo lét. Em tưởng ai đó mượn tạm chỗ ngủ hay là sao đó nên cũng không bận tâm lắm. Đến lúc bước sát lại cổng, nhìn qua cái liếp cửa chống hờ để lộ ánh đèn hắt ra, em nghe tiếng võng đưa kẽo cà kẽo kẹt, rồi có một cái bóng người đi qua đi lại chỗ cái đèn, bỗng nhiên đèn lóe lên một cái rồi tắt phụt, liếp cửa rơi xuống đánh một tiếng khô khan. Quanh đây đông nhà nên ngõ đi ngoài đường khá sáng, em không thể nhìn nhầm, lúc đó em chỉ nghĩ chắc ai đó trong nhà tắt đèn đi ngủ.

Em bước tiếp, qua được 1 đoạn cách hơn căn nhà, thì ma xui quỷ khiến thế nào lại quay đầu nhìn lại (vì em không tin vào mình lắm), vẫn ánh đèn leo lét, vẫn tiếng võng đưa và liếp cửa lại được dựng lên mở he hé. Rất là quái lạ, tính tò mò giục em quay lại, nhưng em vừa chớm bước thì một con chó chạy xổ ra trước mặt em đứng tru lên từng hồi dài không dứt.

Ngoại em bảo chó nhà tru là có người âm xuất hiện, nghĩ vậy là em biết người ta không muốn gây chú ý nên cứ thế nam mô Phật mà đi thẳng về nhà, dù đã cố nghĩ khác đi nhưng trống ngực vẫn đập thình thịch liên hồi, em không thể đánh lừa bản thân mình được, mà cũng không dám tin vào chính bản thân mình luôn. Việc diễn ra trước mắt mà cứ như đang đùa vậy #:-S
    Lần đó lâu rồi, em về quê thăm ngoại, lần nào cũng tranh thủ nhờ ngoại xem bói dùm thời gian tới có gì tốt hay xấu để mà đề phòng. Hôm đó, ngoại xem chỉ tay, nhìn vào lòng bàn tay ngoại bảo điềm tốt, nhìn thấy một con rồng vắt ngang qua tay em. Về kể cho mẹ, mẹ với ba mới nói, lúc mang thai em đêm nào ba cũng nằm mơ thấy một đứa bé cưỡi đầu rồng bay xuống trước hiên nhà. Sinh em ra thì gia đình làm ăn khá lên, nghĩa là bổn mạng em cũng vững chắc lắm, lại nằm nguyên trong bọc điều (ối chưa vỡ màu đỏ) yên tâm là dù có gì thì cũng không ai hại em được.

Lớn lên có duyên hướng Phật, em nghĩ chắc mình đi tu quá, thế mà ma xui quỷ khiến thế nào lại gặp chuyện không tưởng đẩy ngã rẽ cuộc đời em sang một hướng khác. Số là lên cấp 3, 2 năm 10, 11 em đi học bằng xe bus, mỗi lần đi về mất cả tiếng, nên lớp 12 em xin ở trọ để tiện việc học hành. Chị em năm đó đã vào TP học ĐH. Em ở trọ gần trường Phan Bội Châu, sáng đi học, tối đi làm thêm tới 11h khuya mới về. Đi đêm riết nên không biết từ lúc nào mắc phải tai bay vạ gió.

Một lần về nhà ngoại, ngoại nhìn tới nhìn lui mới nói, thế nào mà trên tay con có chữ. Em hỏi ngoại chữ gì, ngoại nói chữ “Nguyên” – Em giật thót mình, cái tên đó không biết vì lý do gì mà em bị ám ảnh suốt mấy năm trời. Em cuồng nó như fan Kpop, đòi ba mẹ đổi tên cho con, em u mê đến mức từ Yahoo, facebook, bạn bè chỗ nào em cũng đổi thành tên Nguyên cả ( bạn bè đều biết em có một thời như vậy) Ngoại bảo không nên, đừng nhắc đến tên đó nữa, là tên người âm có vong đang ám theo em. Chuyện này làm sao mà ngoại biết được, em càng không biết nên lo lắng lắm, em xóa sổ cái tên Nguyên, dù không bị gì nhưng từ hôm đó trở đi, em gặp một số chuyện kì lạ hơn nữa.

Nhà trọ em ở chỉ có 4 phòng, 2 trên, 2 dưới, nằm trong khuôn viên nhà chủ, em ở phòng dưới nằm đầu tiên ngoài cổng đi vào. Ngoài cửa sổ nhìn ra có một cây mận khá to, vườn lại nhỏ nên cây mận che hết cả khoảng sân đó luôn. Cửa sổ phòng em nhìn ra cây mận đó. Phòng bên là của 3 anh chị nọ đi làm đêm có khi không về.

Hôm đó, đi làm về em tắt đèn đi ngủ, nằm hướng mắt ra cửa sổ, nhưng vừa tắt đèn nằm xuống thì hỡi ôi, ánh đèn từ nhà phía đối diện hắt qua, trông như bóng ai đang đong đưa ngoài cây mận. Em bật đèn lên, ngó mắt ra ngoài nhìn kỹ thì không thấy gì, nhưng khi tắt đèn nằm xuống lại y như rằng có người đang treo cổ đong đưa ngoài đấy. Dù đã nghe ngoại nói và chuẩn bị sẵn tâm lý nhưng em vẫn rất sợ, không tài nào ngủ được, đành thắp đèn nguyên đêm ngồi mà niệm Phật.

Lúc đó vừa cuối năm 12, chuẩn bị thi tốt nghiệp, em lo lắng tâm trạng không tốt thi không đậu thì có mà cạp đất ăn nên có hỏi con bạn thân. Nhà nó chỉ có 2 mẹ con, một lần về chơi cũng ngỏ ý bảo em không có chỗ thì cứ đến ở mà ôn thi. Em nghĩ vừa đỡ tốn tiền trọ, lại tránh được việc không may nên cũng đồng ý dời sang. Khốn nỗi lại chui ngay vào ổ thầy bà cúng pháp. Đây là những điều mà em muốn quên đi nhất trong cuộc đời mình.

Sau nhà bạn em là nhà của vợ chồng dì nó, có một bà cô chồng nữa. Bà cô này chính là xác cho 2 người thầy gọi là Ông Bảy, Ông Chín, rồi có cả Mẹ nói tiếng Huế về nữa. Đi vội nên em không dọn hết đồ đạc, có vài thứ giờ tiếc lắm nhưng chưa có dịp quay về lấy. Đã bao năm tránh xa thầy bà nên em rất hãi, không ngờ lúc đó lâm vào cảnh ở không được mà đi cũng không xong.

Lúc đó, cũng là nói tiếng âm, là sai âm binh đi theo dõi, thậm chí tụi em đi học thế nào, ở nhà bà cô đó đều biết và kể lại rành rọt cả, bảo sao không tin cho được. Một lần Ông Bảy về xác bảo vong ám theo em là vong nam bị tai nạn chết trên đoạn đường mà em hay đi về đêm, phải làm buổi cúng lễ thanh tẩy cho tinh thần sáng suốt, trút vong âm ra khỏi. Con bạn em lúc đó cũng bị chung như thế. Tính tình chính em cũng tự nhận mình thay đổi, vui buồn cười khóc thất thường, tâm lý thiếu ổn định, nên có lúc em nghĩ mình bị tâm thần. Hóa ra không phải.

Mà ai ở vào hoàn cảnh như em đều có chung cảm giác đó. Bán tín bán nghi thậm chí không tin vào những gì mình nghe mình thấy nữa. Nhà bạn em lúc nào cũng có người tới xin quẻ, xem bói, thậm chí là chữa bệnh. Lúc bình thường, bà cô là người tốt tính, nấu ăn ngon và chăm sóc mọi người rất tốt. Nhưng khi xuống xác thì người 3 sắc mặt, ăn nói cũng 3 giọng điệu. Em lúc đó đủ thông minh để hiểu biết cái gì là thật cái gì là giả, nhưng cũng không thể bảo người ta là người đa nhân cách hay là bị hoang tưởng. Lúc đầu em rất sợ hãi, nằng nặc tìm mọi cách để đi khỏi, nhưng sau cùng lại nghĩ, mình vốn biết nhiều việc rồi, cũng không phải loại dễ bị dụ để tin vào tà phép không chính đạo, đã có cơ hội sao không thử tìm hiểu tận gốc rễ sự thật đằng sau cái mà người ta tôn sùng đến mê muội đó. Cái này mới đúng là ngu thiệt.

Vài tháng sau, em khẳng định tâm linh, ma pháp, thầy bà, đều có thật. Nhưng lòng dạ của người trần mắt thịt xen lẫn vào giữa thì mọi chuyện lại khác đi. Bà cô đó thực chất là một người đồng tính! Em không có ý định phê phán hay xoi mói thế giới thứ 3, thật sự em rất cảm thông và tôn trọng cuộc đời họ. Nhưng không ngờ bà cô đấy lại có ý định dùng tâm linh để dẫn dụ em tin vào những chuyện hoang đường, lấy đó làm áp lực để buộc em ở lại, thậm chí theo dõi và kiểm soát em mọi lúc mọi nơi.

Em chưa đủ nhẫn tâm để làm điều ác, vì họ còn là người ơn của mình nữa. Em nhắm mắt cho qua, bỏ ngoài tai, mặc dù họ nói gì thì vâng dạ, nhưng trong bản thân em biết, không nên tin vào họ. Vì chuyện này, mà em và bạn thân em trở mặt. Rất đau lòng. Lúc đi thi ĐH, bà cô này cũng là người đưa em và nhỏ bạn em đi, vì có vẻ như em lọt vào tầm ngắm của bà cô đó mà em được quan tâm đặc biệt hơn, kiểm soát chặt chẽ hơn, thú thiệt rất là kinh hãi. Nhỏ bạn em đơn thuần chỉ nghĩ là cô trong nhà lại thiên vị em quá mức, không lo lắng cho nó bằng em nên nó có vẻ để bụng, nó đâu biết những gì mà em phải trải qua.

Thi ĐH xong lấy cớ vào TP học, em đi khỏi nhà nó, nhủ trong bụng đã thoát khỏi cái âm mưu ghê rợn xen lẫn giữa người trần và thầy bà kia. Nhưng không ngờ khi em đi khỏi, nhỏ bạn vì gato đã nói một phần, một phần vì không đạt được mục đích dụ dỗ em nên lúc này những bộ mặt thật được phơi bày, họ đặt điều nói xấu em, bảo em giành quyền lợi gì gì đó từ thế giới bên kia. Nghe đã thấy hoang đường, tức muốn ói máu nhưng em nghĩ chẳng cần thanh minh hay giải thích gì cho tốn công phí sức thêm.

Nhưng khi em đi rồi mọi việc vẫn chưa dừng ở đó. Lúc này bà cô đó lấy cớ thăm nom nên tìm đến nhà em ( lúc này còn ở nhà nội) quan tâm, cho cái này cái kia, ý định gài vào đầu em chờ đợi 1 cái gì đó rất to lớn, rất tuyệt vời ở đâu đâu mà em đếch tài nào tin được. Ba mẹ em không phải là người thấy lợi mà ham, vì dù xem như nợ ơn họ, nhưng không phải cứ thế mà tin tưởng được. Ba luôn bảo em phải cẩn thận, coi chừng, của biếu là của lo, của cho là của nợ!

Gần 2 năm sau đó, lúc này em dời việc học lại 1 năm, đi làm tại TP cho thong thả, bà cô kia lúc này đã lộ hẳn ra là người đồng tính. Lúc về, em nghe đâu là không còn cho thầy bà gì hiện thân lên cứu giúp người ta nữa, em mới nói rõ cho mẹ em biết mục đích thật sự của bà ta. Không dám nói với ba vì ba em rất nóng tính, đụng đến con cái là cỡ nào cũng phải ra mặt làm tới bến. Thế là trong lúc về thăm nhà, em nghe lời mẹ, công khai đi chơi với bạn là con trai của người quen, lấy đó làm bia chắn an toàn cho mình và gia đình. Bà cô kia lồng lộn, bảo là rồi sẽ biết tay bà, em làm ngơ, xem như chả bận tâm gì.

Mẹ em thì rất sợ hãi, bảo em mau cưới chồng đi, để được an toàn chứ nếu không thì không biết còn gặp rắc rối gì. Em đồng ý không suy nghĩ, vì trong thâm tâm em biết, những năng lực kì lạ họ có được là thật, quyền năng điều khiển con người là thật, chẳng phải vì thế mà suốt thời gian dài em sống trong một thế giới rất quái dị, hư thực không rõ ràng. Sự trả thù đôi khi còn đáng sợ hơn thế. Ngay ngày đám hỏi với thằng con trai chưa biết hết họ tên đầy đủ, em đã bị tai nạn, nói chung là sắp bị gãy chân và nằm suốt mấy tháng sau đó. Đổi lại là em và gia đình không còn bị họ làm phiền nữa. Em biết, dù có tài năng thế nào thì không phải cứ muốn hại người ta là dễ. Bi kịch trong cuộc đời em dẫn sang một trang khác, nhưng đó là việc của em, không nằm trong những vấn đề tâm linh tai ác này.

Em nhớ một lần bà cô đó đến nhà, vừa lúc dì Chín em ( nhà gần đó đã có gia đình và 2 con) đến thăm ba mẹ em thì đột nhiên dì Chín nổi da gà, người lạnh run một cách kì lạ. Dì vốn có vong một bé trai theo hộ, nên người âm đụng người âm là họ biết nhau ngay, dì em cũng nói thẳng ra là không phải chuyện để đùa.

Chap này em viết lan man hơi nhiều. Nhưng vì em thiếu sáng suốt nên lâm vào cảnh không làm chủ được bản thân mình mà cuộc đời rẽ đi sai hướng. Em kể lại chỉ mong mọi người, nếu có ai đó đang gặp trường hợp giống như em, bị áp lực hoặc mê muội bởi những thứ tưởng chừng rất đáng sợ mà mất điều khiển, bị họ sai khiến thì hãy một mực tin rằng, không có một thế lực ma quỷ hay con người nào hại được mình cả. Họ hại được thì sẽ có cao nhân khác trị được. Đồng thời cũng tự tay khai án tử cho họ, quan trọng nhất là bản thân mình, PHẢI SỐNG THỰC, HIỂU BIẾT VÀ HIỂU GIÁ TRỊ CỦA BẢN THÂN, đừng đánh đổi bất cứ điều gì mà tự bán linh hồn cho quỷ dữ!
    Sau khi mọi thứ yên ổn, lúc này em về nhà ở MN. Hôm đó, từ lúc trưa em lên sốt một cách bất thường, dù uống thuốc vẫn không giảm mà còn ói liên tục. Hoảng quá, ba chở em đi bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Thuận để nhập viện.

2 ngày đầu em nằm ở tầng 4, phòng chung với rất đông bệnh nhân khác, tình trạng cứ sốt ói lạnh run, đang chờ xét nghiệm. Em nhập viện tối thứ 6, thứ 7 + CN không có bác sĩ trực nên thú thiệt là muốn chết đi được. Mãi sang thứ 2, kết quả là em bị sốt xuất huyết, phải chuyển sang phòng cách ly ở tầng dưới cùng, khu vực riêng biệt. Nằm ở đây, em còn bị dọa đến mức muốn chết nhanh hơn cho đỡ sợ! :((

Số là ngày đầu tiên khi em dời xuống, trong phòng cách ly còn có 2 bệnh nhân khác nữa. Họ đã ở đây được vài ngày, chỉ 2 ngày nữa là họ ra viện. Bệnh nhân có người thân chăm sóc nên trong phòng lúc nào cũng có người, em một phần vì đau quá, một phần lại đông người nên không có sợ gì, uống thuốc xong, nằm truyền dịch là em ráng ngủ cho quên cơn choáng váng.

2 ngày đầu mọi thứ bình thường. Chồng hờ cũng bên cạnh chăm sóc em. Xui rủi thế nào, đến ngày thứ 4 thì anh ta có việc đột xuất, phải nhờ mấy chị mang thức ăn đến và trông em lúc sáng, lúc chiều, nhưng đến tối thì em phải ngủ một mình, khốn nỗi, trưa hôm đó 2 bệnh nhân kia đã xuất viện, vậy là chỉ có mình em từ lúc chạng vạng đến tối nằm một mình trong phòng.

Phòng cách ly em nằm trên một dãy rất nhiều phòng. Từ ngoài đi vào, phòng em nằm thứ 3, hai dãy đối diện đều có phòng bệnh cả. Phòng em nhỏ nên không có nhà vệ sinh, nhà vệ sinh nằm ở phía ngoài cùng của phòng đối diện cửa phòng em. Em nằm ở giường kê bên phía tay trái, cửa sổ nằm ngay phía dưới chân giường, cửa chính cùng phía với cửa sổ, nghĩa là tầm mắt em nhìn được ra ngay cửa chính. Bệnh viện luôn mở đèn ban đêm, trong phòng ra tới hành lang, mọi thứ đều sáng trưng như ban ngày.

Sau mấy ngày uống thuốc em đã đỡ sốt, dù còn mệt vì chỉ được ăn cháo, nhưng đầu óc đã tỉnh táo, có thể ngồi dậy đi đứng được. Chiều đó em ngủ sớm, chừng nửa đêm em giật mình vì nghe tiếng dép lẹp kẹp, em mở mắt nhìn ra cửa (phòng không có cánh cửa chính) thì không thấy ai đi ngang qua hết. Em nghĩ chắc là bệnh nhân phòng trên ( phòng 1, 2 đối diện 2 bên là thành 4 phòng) nên không mấy bận tâm.

Em nhắm mắt tính ngủ tiếp thì nghe tiếng nước chảy ào ào từ phía nhà vệ sinh đối diện phòng em. Em ngồi dậy, tay lấy điện thoại xem thử mấy giờ. Lúc đó là 9h 20’. Em lấy nước uống, vẫn còn ngồi trên giường, mắt nhìn qua cửa sổ bằng kính xem thử ai đi vệ sinh cho đỡ sợ đó mà. Tiếng nước chảy rồi lại tắt, nhưng tuyệt nhiên em không thấy ai đi ra cả. Nếu đi lên trên thì qua cửa sổ em phải nhìn thấy, còn đi xuống dưới thì phải ngang qua cửa chính, nhìn lại càng rõ hơn. Nhưng sao lại không có ai cả?!!

Tiếng dép lại lẹp kẹp vang lên, em không xác định được hướng nào. Em thấy hơi sợ. Nhưng rõ là không có gì xảy ra hết. Sau một lúc bần thần, em nằm xuống ngủ tiếp, chợt em nghe tiếng ho khan từ phòng bên vọng lại. Ho vài tiếng rồi im bặt. Em nói thầm chắc là bệnh nhân ho lao bị cách ly rồi. Xong em chẳng bận tâm nữa mà chìm vào giấc ngủ.

Đến sáng biết sự thật mới thấy hãi cả người. Vì lúc đi vệ sinh em có đi dạo lên mấy phòng trên xem thử, phòng nào cũng khóa. Duy có một phòng đối diện phòng em, vị trí thứ 3 là mở cửa, em ngó vào thì chỉ thấy một cô đang ngồi quạt cho đứa bé nằm ngủ. Em tò mò vào hỏi thăm. Cô bảo bé bị nhiễm khuẩn gì đấy, nhà ở gần đây nên ban ngày đem bé vô cho bác sĩ khám, tối lại đưa về nhà ngủ. Em giật mình, nhìn quanh, dãy phòng bên này đều được rào bởi song sắt, không có lối đi từ phía bên kia vào. Nghĩa là hành lang ở giữa là lối ra vào duy nhất. Em mới hỏi thêm đại khái là cô ở đây được mấy hôm rồi, mấy phòng kia không có ai ở sao, cô nói ở được gần tuần, không có ai hết, nhưng mà phòng số 2 kia kìa, cô chỉ ra dãy phòng em nằm, phòng số 2 ( cách em 1 phòng) có một bệnh nhân là tử tù vừa mới mất. Trước vốn lúc nào cũng có 2 công an trực cửa, nhưng ông ta mất được 2 ngày rồi, hình như nhiễm HIV thì phải.

Em rợn hết da gà. Ngay cả ban ngày mà em thấy mình lạnh toát, má ơi, vậy là tối qua, dãy phòng này chỉ có duy nhất một mình em nằm, vậy tiếng dép ai đi, tiếng nước ai dùng, tiếng ho của ai nếu không phải là của ông bác xấu số kia?!! Em trấn an mình, tính trở về phòng nhưng vì tò mò lại đi ngược lên trên, nhìn vào cái phòng cũ kỹ đã được khóa cẩn thận đấy. Cửa bằng song sắt ép gỗ, nhưng đã cũ nên có một góc gỗ bị mục em nhìn vào thì thấy phòng trống hoác, chỉ có duy nhất cái giường bệnh hoen ố, nhìn xuống thềm đất thấy 1 vũng gì đen đặc, giống như máu.

Em hãi quá bèn đi về phòng nằm. Lúc điều dưỡng vào thay dịch truyền cho em, em có hỏi thì chị đó cũng nói y như vậy, còn bảo thêm là, phòng đó vốn bỏ trống, vì bệnh nhân kia là tử tù, lại nhiễm HIV nên khi ổng mất không ai dám vào dọn dẹp cả, đành khóa lại để đó luôn. Em nghe mà ớn lạnh cả người.

Đành phải giục chị em từ SG về chăm em mấy ngày còn lại. Sốt xuất huyết nằm 1 tuần, em đã ở được 4 ngày rồi, chỉ còn 2, 3 ngày nữa là ra về nhưng nếu có một mình mà giống đêm qua chắc em chết mất quá! Thật may là chiều hôm đó, chị em vừa vào tới là có thêm 1 bệnh nhân nam khác vào, cũng bị sốt xuất huyết.

Trưa bà chị chồng có qua thăm em, ngồi kể chuyện, em nói lại việc xảy ra hồi tối. Bả nói có gì ghê đâu. Lúc bả đưa bà chị thứ 3 đi nhập viện còn thấy ghê hơn nữa. Số là, hôm đó 2 bà chị dẫn nhau vào bệnh viện, một phòng có bao nhiêu giường không chọn, lại chọn ngay cái giường nằm ngay góc (theo ý bà chị 3 là yên tĩnh, khỏi bị ai làm phiền), ai đi ra đi vô nhìn 2 người cũng dè dặt, e ngại, nhưng không có ai nói gì hết.

Trời gần sáng, chị 2 thức dậy tính đi vệ sinh thì thấy một người con gái cứ ngồi dưới chân giường sát vách tường úp mặt xuống gối. Chị 2 chỉ tưởng là người nhà bệnh nhân mệt nên nằm đó ngủ ( chuyện thường xảy ra ở bệnh viện ) nên vô tư đi vệ sinh bình thường, lúc trở ra đã không thấy nữa.

Lúc chuyển chị 3 sang phòng khác, người ta mới nói cho chị 2 biết là cái giường chị 3 nằm có người con gái vừa mới mất, xác dời đi lúc sáng thì tới trưa 2 chị đã vào nằm ngay trên cái giường đó luôn! Bà chị 2 vốn không có sợ, nhưng mà chị 3 lại rất nhát nên bà chị này cũng im luôn, không có kể, đến lúc ra viện về nhà thì mới nói. Bà chị 3 nghe xong muốn xỉu, vì không chỉ có chị 2, mà chính chỉ cũng thấy lúc nửa đêm, một cô gái cứ đứng im phía bên kia giường, không nói gì, đứng một lát rồi lẳng lặng đi ra cửa. Vì không biết nên không sợ, cũng không ai nghĩ là ma cho đến khi người ta nói ra sự thật hãi hùng kia.#:-S
    Em làm ở đây được một thời gian thì có nghe tin đồn trước đây về ngôi nhà của chủ. Số là đang lúc ăn nên làm ra thì liên tục gặp một số việc trở ngại trong kinh doanh. Vốn không phải là người mê tín hay tin vào tâm linh nên chủ không bao giờ nghĩ đến việc phải đi xem thầy hay cúng kiếng gì cả.

Hôm nọ, tình cờ bà đưa người bạn đi xem bói (vì bà bạn này năn nỉ quá mới đi cùng), tới nơi thầy chưa kịp xem cho người bạn thì đã nhìn vào bà chủ rồi bảo: “Trong nhà có khí âm, xem chừng phạm mộ phần của ai rồi. Khí rất mạnh sẽ ảnh hưởng tới việc làm ăn sau này, không may thì còn nguy cho tính mạng!” 2 người chưng hửng, nhất là bà chủ, bà cũng hỏi lại làm sao để biết thế nào mà giải? Nhưng thầy xem bói bảo nên tìm một ai đó lên đồng để xem nguyện vọng của họ thế nào mà đáp ứng, chứ ông không có khả năng trong việc này.

Sau khi người bạn xem bói xong, bà cũng ngẫu hứng đi mời cốt lên đồng. Xác về nói là góc cuối của nhà kho chứa hàng đè lên trên nửa mộ phần của ông ta, vốn là người Lạng, đã chôn ở đây từ rất lâu rồi! Không có yêu cầu gì nhiều, chỉ cần vào ngày hạp, cúng mâm cơm cá thì người ta sẽ phù hộ cho việc làm ăn sau này luôn luôn phát đạt. Bà chủ nghe xong cũng để cho biết vậy, chứ công việc lu bu rồi bà cũng quên luôn mà không bận tâm nữa.

Một thời gian ngắn sau, trong nhà kho lúc đó đang có 2 người làm, là ông bác Ba với chú Út, thì một chiều nọ, sau khi đi làm về 2 người ngồi nhậu lai rai thì bỗng nhiên ông bác Ba lên cơn đột quỵ rồi chết ngay tức khắc. Sau đó ít ngày, khi đang lấy xe chạy đi công chuyện thì chú Út cũng bị ngã xe, may mà không chết, chỉ bị gãy xương vai và chấn thương nhẹ vùng đầu. Công việc ở kho không có ai làm vì thế mà tạm dừng lại.

Xưởng bên cạnh có nhiều công nhân nữ làm việc, sát vách với khu nhà kho, cứ hễ mở cửa đi ra là ai nấy đều trân mình vì một luồng gió lạnh kì lạ ùa vào cứ nhan nhản dưới chân họ. Cho đến hôm con gái lớn của bà chủ, cô này đã gần 30 tuổi, ra chơi với công nhân, ngồi nói chuyện được lát thì ngủ gục, lúc tỉnh dậy thì bảo nằm mơ sao cứ thấy ông già nào đứng ngoài cửa, mặt mày nhìn hãi quá nên cô ta giật mình tỉnh dậy thì thấy rất là sợ. Cô đi hỏi mẹ, thì bà chủ kể lại, kết hợp với việc 2 người làm trong kho bị nạn gần như cùng lúc thì mới thấy hoảng quá mà thúc giục làm mâm cỗ cúng người mất để tạ tội.

Vì bà chủ không có tin lắm nên cô con tự đứng ra cúng kiếng luôn, một phần do số mệnh của chủ nhà đang trong thời kì hưng vượng nên tai họa chỉ đến đấy là hết. Riêng chuyện phạm mộ phần của chính anh trai nhà bà chủ thì còn kinh hãi hơn thế!

Nhà anh trai cả bà chủ mấy chục năm trước vốn nổi tiếng ở thị trấn này. Gia sản giàu có, con cái thành đạt, làm ăn rộng lớn bao quát hết cả một khu vực thời bấy giờ. Do buôn nông sản số lượng lớn cần phải có nhà kho để chứa thì ông ta bắt đầu đi xem thầy coi đất cát để chuẩn bị xây lên cái kho ngay bên cạnh nhà cho tiện bề quản lý.

Thầy đến xem bảo, đất này có mộ phần người mất, xây lên không tốt, muốn xây thì phải tìm được hài cốt rồi cải tang người ta đến chỗ khác mới yên ổn làm ăn được. Ông này lúc đó, quyền lực ngất ngưỡng, tuy cũng có nhờ người đào xới tìm thử nhưng lòng không đủ thành tâm nên mãi vẫn tìm không ra, lại ngay lúc việc cần gấp nên ông cứ thế mà xây nên một cái kho hoành tráng để bắt đầu cho những phi vụ làm ăn mới.

Chẳng biết kinh doanh thế nào, nhưng kể từ ngày đào móng lên xây nền cho tới khi cái kho hoành thành thì bao nhiêu tai ương đổ dồn dập lên gia đình ông một cách kì lạ.

Đầu tiên là thằng con trai ông, vốn là bác sĩ ra trường loại giỏi, làm ở bệnh viện lớn, có một cửa hàng thuốc tại nhà thì bỗng nhiên đâm ra tưng tửng, người lúc ngây lúc dại không rõ nguyên nhân. Đứa con gái lớn đang ở Hàn Quốc bị sảy thai đầu lòng, con gái út đang học lớp 11 thì bị bỏ bùa mê mẩn thằng con trai người Chàm đến nỗi phải bế con theo về nhà họ mà làm tôi làm tớ.

Đáng nói hơn là bà vợ ông, vốn là một tay kinh doanh chiến lược tài ba, quán xuyến việc làm ăn và quản lý trong ngoài, là người thông minh, nhanh nhẹn thì bỗng hóa khờ trân, ngớ ngẩn, nói trước quên sau, trở nên lôi thôi lếch thếch như người tâm thần. Chuyện làm ăn lâm vào cảnh khánh kiệt, gia đình tan hoang. Ai cũng bảo ông bị quả báo chuyện làm ác với thiên hạ, khinh rẻ người nghèo, mà nhất là không tôn trọng người khuất, đã được cảnh báo vẫn cứ xem thường nên mới xảy ra tai họa ngày hôm nay.

Riêng về phần ông, đủ thứ suy sụp đau buồn đến cùng một lúc nên ông hút thuốc rất nhiều, như một cách để giải khuây, quên sự đời, chẳng mấy chốc bị ung thư phổi , sau 1 tháng phát hiện bệnh thì tự hộc máu tươi rồi chết trong cô quạnh. Bởi vậy mới nói, có thờ có thiêng, có kiêng có lành. Nhiều khi tin hay không tin không phải là vấn đề mà cốt lõi chính là ở sự tôn trọng người đã khuất; sống biết lẽ phải, hiểu đạo – nghĩa – nhân thì mới tồn tại được vững bền vậy!
    Chắc hẳn ít nhiều trong các bạn đều đã được nghe về vàng sống. Đây là loại vàng thường có ở các mộ của người Chăm, Miên, Hoa, Nùng… vốn là vàng được tiễn táng theo cùng chủ, được cúng ếm bởi thầy pháp bằng bùa, chú, hay thậm chí là trinh nữ. Bởi vậy người ta nói loại vàng này rất linh, ai có ý định đào xới tìm vàng thì cũng không dễ gì thấy được. Chúng chỉ hiện thân cho những ai may mắn hoặc là chúng cảm thấy vừa ý.

Lúc nhỏ em có nghe mẹ kể về một sự lạ mà mẹ được thấy lúc 7, 8 tuổi gì đấy. Hôm đó buổi tối, mẹ ra cái ao trước sân nhà đi vệ sinh thì nhìn lên ngọn núi đá Tà Zôn, cách nhà ngoại em không xa lắm, thì thấy một con vật dài khủng khiếp, trông tựa con rồng, màu vàng sáng chói, đang vắt ngang lưng chừng núi. Mẹ bảo trông nó như đang bò quanh ngọn núi vậy. Thấy việc lạ nhưng đang lúc nửa đêm mẹ không dám gọi ông bà dậy, mẹ đứng đó nhìn một lúc thì con rồng sáng chói như vàng ấy từ từ biến mất.

Mẹ kể lại cho ngoại, thì ngoại bảo đó hẳn là vàng sống đang đi tìm chủ. Lúc ngoại còn nhỏ, ở xóm ngoại ngoài Cam Ranh, cũng xảy ra một hiện tượng kì lạ như thế. Số là hôm đó ban ngày, ông hàng xóm nhà ngoại đang đi cuốc đất rẫy trồng mè thì phát hiện những vật có hình thù kì lạ, màu sắc như vàng khối đang di chuyển quanh ruộng đất của ông. Chúng có hình con gà, nải chuối, buồng cau cứ chạy vòng vòng trước mặt, ông hoảng quá bèn hô hoán bà con làng xóm, mọi người đổ xô ra xem, ai nấy thấy như vàng thì ham quá bèn rủ nhau bắt chúng lại. Mọi người chạy đuổi chúng, nhưng khi bắt được thì hỡi ôi, nào đâu phải là vàng, chúng chỉ là những cục đất nung mang hình thù như thế. Ai nấy bàng hoàng, nhưng còn ngạc nhiên hơn tột cùng khi chính ông chủ đất lại túm được một buồng cau thì chúng vẫn sáng lấp lánh như ban đầu, hóa thành một khối vàng mà ai cũng khẳng định đó là vàng thật.

Mọi người tự nhủ rằng thần đất thần cát hiển linh cho ai thì người đấy được nhận, nên thôi không có tranh giành gì cả. Ông hàng xóm đó sau khi bắt được vàng thì mừng quýnh quáng, bèn cắt nhỏ những trái cau ra đem bán, phân phát ít cho bà con, rồi làm một mâm cỗ cúng linh đình ngay trên mảnh đất mà ông bắt được vàng sống. Ai nấy đều vui mừng hớn hở.

Nhưng không phải ai cũng được may mắn như vậy. Nghe tin đồn ông tìm được vàng thì một số thanh niên trong làng rủ nhau đi đào trộm mồ mã để tìm vàng sống. Những ngôi mã ngày xưa không rõ của tộc người nào nhưng xây cao như tòa tháp nhỏ, bằng đá đã cũ kỹ, rong rêu, có lối nhỏ dưới chân mộ đủ cho một người lớn cúi lưng chui vào được.

Chiều chạng vạng, đám thanh niên vác cuốc đi đào, người đầu tiên vừa xuống thì hốt hoảng quay lên ngay bởi một con rắn to đùng vắt trên thành đá vừa buông mình xuống, người thanh niên đó tránh không kịp nên bị cắn một phát vào bắp tay, nhưng có vẻ không bị sao cả. Mọi người hè nhau đập con rắn chết tươi rồi tiếp tục công việc đào bới của mình. Chạm đúng vào ngôi mã linh được chôn vàng nên chẳng mấy chốc, một bầy vàng sống lũ lượt chui từ đất lên chạy tán loạn, nghe cứ như chuyện đùa.

Đám thanh niên sốt sắng bắt lại, nhưng khi vừa chạm vào thì cái hóa đất nung, cái lại tan như tro bụi, có cái còn hóa thành cục đá, viên sỏi. Công cán không được gì ai nấy thất thểu đi về nhà. Đến tối, thì chàng thanh niên bị rắn cắn bỗng phát lên sốt, bắt đầu nói năng lảm nhãm, như người ta mê sảng. Người nhà anh ta hoảng quá bèn kêu gọi bà con đến giúp đỡ. Những ông già làng cũng đến, nghe thoang thoáng lời cậu ta nói lúc mê sảng như là “quả báo… đền tội… tham lam…” rất kì lạ, mới gặng hỏi bạn bè của anh ta, ai nấy đều xanh mặt kể lại chuyện ban chiều. Mọi người thở dài, bảo là đến số tận rồi, giờ có pháp sư cúng kính xem như đã muộn, mà đúng vậy thật, chẳng mấy chốc như nọc độc đã ngấm vào người, chàng thanh niên đó chết còng queo trên giường.

Mấy người còn lại hoảng sợ vội về nhà rước thầy cúng giải tạ lỗi, nhưng cũng không thoát được. Hai bàn tay của họ bắt đầu lở loét bong tróc da đến tóe máu, bôi thuốc không hết, chúng ăn từ từ lên cánh tay như bị nhiễm một loại vi khuẩn gì mà lúc đó người ta không biết được. Mấy chàng thanh niên đi chung buổi chiều đó đều bị mắc bệnh giống hệt nhau vậy. Sau đó họ thế nào thì ngoại em không rõ, em cũng chỉ biết được vậy.

Mãi gần đây ngồi nói chuyện với anh tài xế chỗ làm, anh ta cũng kể cho em nghe chuyện y chang như thế, nhưng mà vàng mà nhà đó bắt được là một bộ ấm chén ngày xưa dùng để uống trà. Em hỏi anh ta có tin không, anh ta bảo chuyện xảy ra sát nhà, làm sao mà không tin cho được. Rõ là vàng sống có thật, không chỉ nghe kể mà trong dân gian còn vô số những câu chuyện bí ẩn chưa có lời giải đáp xung quanh loại vàng linh thiêng này.
    Chuyện này em mới nghe bà chị làm ở đây kể lại. Chị này tên Trang, năm nay 29 tuổi, chuyện xảy ra lúc chị còn con gái khoảng 16, 17 tuổi. Số là nhà hàng xóm bên cạnh có mấy anh em là bạn của chị, chơi với nhau từ nhỏ nên khá thân thiết. Hôm đó, không biết nhà hàng xóm bên cạnh bị ai trộm mất mấy buồng chuối, bèn đổ vạ cho anh trai của bạn chỉ, anh này lúc đó đương có bạn gái, bị nhà hàng xóm làm rùm beng lên thì rất là xấu hổ, mặc dù tính tình anh ta từ nhỏ vốn hiền lành, ít nói, bị đổ vạ cũng không biết đường chối cãi hay nói lại cho người ta biết; thấy anh ta không dám nói nhà đó lại càng khẳng định là đúng như vậy.

Đêm đó, ngay đúng ngày rằm tháng bảy, 2 đứa em gái cùng anh đó rủ chị Trang ra chòi ngủ canh vườn rẫy. Nhà chòi có 2 cái giường kê cách nhau một lối đi, giường bên trái thì anh đó ngủ, giường bên này thì 3 đứa con gái nằm. Họ ngủ một mạch cho đến sáng. Cho đến khi chị gái lớn của anh ta mới sáng sớm đã đạp xe từ nhà lên rẫy ( cách mấy cây số), trên này mấy đứa con gái vừa dậy dọn dẹp, nấu ăn xong, tính gọi anh ta dậy ăn cơm thì phát hiện anh ta đã chết mất từ lúc nào!

Anh ta đã uống thuốc rầy tử tự. Khốn nỗi theo lý thường, uống thuốc rầy là rất đau đớn, chí ít phải quằn quại kêu la dữ dội, đằng này anh ta chết trong tư thế nằm thẳng, 2 tay đặt lên bụng ngay ngắn, chăn thì trùm kín cả đầu lẫn chân, một tư thế chết không bình thường đối với người uống thuốc độc. Thậm chí mấy chị em khẳng định không hề có một tiếng động nào bất thường cả, vì đã nằm giữ rẫy, nếu có tiếng động lạ là phải thức ngay kẻo ăn trộm, thế mà cả 3 người ngủ ngon lành tới sáng, bên cạnh ông anh đã chết từ lúc nào! Thế là cả xóm bàn tán, nói là ngày rằm tháng 7 anh ta bị người âm dẫn đi!

Thêm một sự lạ nữa, ngay đêm đó, mẹ anh ta đang ngủ thì nghe tiếng gõ cửa, tiếng rất rõ, đến nỗi bà phải dậy mở cửa ra vì nghe con trai gọi :” Mẹ ơi, cứu con với mẹ ơi!!” Bà trong nhà vừa đi ra nói lớn :” Đang đêm sao không giữ chòi mà về nhà chi vậy con?!” Nhưng khi mở cửa ra bà không thấy ai hết, lúc đó đã hơn 2h sáng. Bà nghĩ mình ngủ mơ nên lẫn, bèn đóng cửa vào nhà ngủ lại, nhưng nằm mãi vẫn cứ trằn trọc không sao ngủ được, bà thấy bất an quá bèn gọi con gái lớn dậy, lúc đó mới 4h, bà nói ý là :”Má không sao ngủ được, thấy anh mày trên rẫy về, mày coi lấy xe chạy lên xem sao, má sợ có gì không ổn hay xảy ra chuyện gì với mấy đứa nhỏ rồi!” Lúc đó trời còn tối quá, bà chị lại đang buồn ngủ nên cứ ậm ừ, bảo :”Má nằm mơ à, có gì đợi sáng tý nữa con đi, chớ giờ tối quá sao mà đi được!” – Biết vậy nhưng bà mẹ cứ đi ra đi vô không yên, giục mãi, chị cũng đành dậy đạp xe lên trên đó, vừa lên đã phát hiện em trai mình chết từ hồi nào.

Bà mẹ khóc lóc kể lể, linh tính mẹ con đúng không sai mà, biết nó có chuyện gì rồi, nó mới về nhà thăm tôi lần cuối…!!! Sự đã rồi, nhà đó cúng kiếng làm đám, rồi mời thầy về rước hồn anh ta về, vì anh ta mất ở ngoài rẫy, khốn nỗi thầy nói: “ Bảo hết cách rồi, nói sao anh ta cũng không chịu về, anh ta bảo không muốn về, muốn ở ngoài bụi chuối thôi!” – Lúc này ai nấy đều đau xót, vì chính mấy buồng chuối mà anh ta nghĩ không thông nên làm chuyện dại dột, chết oan nên muốn ở lại làm người canh giữ vườn chuối đó luôn rồi!!!

Chuyện là, sau đó chừng nửa tháng hơn, vườn rẫy đương lúc thu hoạch không ai coi ngó thì sợ bị trộm, 2 đứa con gái phải ra chòi ngủ tiếp, bèn rủ thêm chị Trang ra ngủ chung cho đỡ sợ. Nghĩ cũng dạn vì hồi đó tới giờ không có thấy ma cỏ hay bị ai nhát, lại nghĩ dù gì cũng là anh em trong nhà nên không sợ lắm, vậy mà không ngờ anh ta về thật.

Lúc đó mới 8h tối, 3 đứa con gái vẫn nằm trên cái giường cũ, giường bên cạnh thì bỏ trống. Chị Trang nằm giữa, vừa mới nhắm mắt thiu thiu, thì không biết sao chị nghe tim mình đập thình thịch, cảm giác rất chi là sợ, chị xoay người, rồi mở mắt ra thì suýt chết vì vỡ tim. Dưới ánh đèn dầu, chị nhìn thấy ông anh đó đứng dựa cửa, mặt nhìn sang chỗ mấy chị em đang ngủ. Chị điếng hết cả người, hét lên thật to :” Có maaaaaaaaaaaaa!!!” rồi bung dậy chạy luôn ra ngoài.

Chòi chỉ có 1 cái cửa, vừa hoảng vừa sợ chị nhắm mắt chạy luôn qua cái bóng ông anh vừa đứng đó, một làn khói lạnh buốt vụt xuyên qua người. 2 chị kia nghe chị Trang la thì giật mình bung chạy theo, mấy chị em được phen đứng tim vì sợ. Chạy đến nhà chị Trang thì cả đám ngồi bịch xuống, thở không ra hơi. Thế là từ đó, chị Trang không bao giờ lên rẫy, thậm chí không dám đi ngang qua nhà chòi nữa, mỗi lần đi đều phải chọn đường vòng khác xa hơn.

Vậy mà lâu thật lâu sau đó, một lần mẹ chỉ kêu đi mua đồ, vì đã tối lại muốn đi nhanh nên chị băng ngang qua đó cho gần. Người đã sợ, tay thì bắt ấn đi run gần chết, nghĩ mình càng đi nhanh thì càng sợ, nên lấy khí thế thật mạnh mẽ từ từ đi qua! Khốn nỗi vừa qua hết cái chòi, trời thì không có gió, trái dừa từ hồi nào không rớt, lại đè ngay lúc chị vừa bước qua thì rụng xuống một cái bụp, chị điếng hết cả người, 3 chân 4 cẳng ù té chạy. Không biết là ngẫu nhiên hay là ông anh đó biết chị sợ nên đùa chơi, chị thề mãi mãi không bao giờ đi qua con đường đó thêm 1 lần nào nữa!!!
    Lúc còn chiến tranh, nhà nội em ở trong làng thương binh tại Phan Thiết. Đây là xóm quân Ngụy ngày xưa dựng lên để cho thương binh và lính của họ ở. Ông nội em lúc đó đi chiến trận, nhà chỉ còn bà nội với mấy bác mấy cô còn nhỏ. Nhà hàng xóm quanh đó san sát nhau nên chuyện lạ xảy ra ở đâu là cả làng đều biết cả.

Hôm đó đang lúc làm rẫy trồng khoai, tới giờ nên mọi người xúm xít lại ăn cơm và nghỉ trưa. Ông bác kia ăn cơm xong thì đặt lưng xuống ngay bên cạnh mọi người tranh thủ ngủ. Được một lát thì ai nấy tá hỏa vì người ông ta tự nhiên rung lên bần bật, mắt vẫn nhắm nghiền nhưng toàn thân thì giãy đành đạch như bị ai bóp cổ, miệng không ngớt kêu la những tiếng quang quác kinh hoàng.

Mọi người hốt hoảng xúm lại nắm tay giữ chân, giựt đầu ông lên vả vào má để kêu dậy. Lúc đó ông ta bừng tỉnh, ngồi bật lên, thở trối chết, mọi người hỏi tại sao, ông ta vừa thở vừa nói là: Mới vừa nhắm mắt tính ngủ thì thấy có một người đàn bà mặc áo trắng tiến lại gần sát chỗ ông nằm, tay vén áo lên lưng chừng ngang bụng hỏi ông ta là :"Tui có đẹp hông? Có đẹp hông?!" Ông há hốc mồm chưa kịp trả lời thì một cảm giác nặng ngàn tấn đè lên trên ngực, biết mọi người đang ngồi bên cạnh nên ông ra sức kêu la, quẫy đạp để thoát khỏi cảm giác kinh hoàng đó. Cảm tưởng cứ như nếu không có ai kêu dậy thì chắc chắn ông sẽ bị chết trong vô thức, nghĩa là vẫn nhìn, vẫn nghe, vẫn thấy mọi thứ xung quanh nhưng lại không thể cử động được. Người ta nói ông bị ma đè vì trên cổ vẫn còn hằn vết 5 ngón tay bầm tím. Chuyện này chính mắt bà nội em chứng kiến nên lúc nhỏ nội cứ hay kể đi kể lại mãi.

Trong làng thương binh này theo như nội em bảo, ma nhiều vô kể. Không cần biết là lúc nào, sáng trưa hay chiều tối, thi thoảng nội em và mọi người quanh đó đều nghe tiếng bước chân đi rầm rập, những tiếng hô vang của quân đội như "Tiến lên, quyết thắng...v.v..!" vang vọng suốt cả làng. Người ta bảo là quân nhân bị chết trận vẫn còn mang ý thức đấu tranh nên hợp thành binh đoàn mà đi đánh giặc. Bởi thế mới có nhiều việc lạ xảy ra như chiến sĩ bị thương bất tỉnh giữa trận địa, lúc tỉnh dậy lại thấy mình nằm ở nơi khác xa chiến trường; khi trở về ai ai cũng bất ngờ vì cứ nghĩ là đã chết, ngay bãi tập kích ác liệt nên đồng đội không kịp quay lại mang xác về nên cứ thế thêu dệt nên vô vàn câu chuyện bí ẩn.

Có một câu chuyện lạ mà nội em bảo dù có thấy tận mắt cũng không tin được. Chuyện là hôm đó cũng đang lúc làm rẫy, nhà hàng xóm bên cạnh nhà nội mới kể cho mọi người nghe một chuyện kì lạ là tự nhiên quần áo trong nhà cứ bị cắt xén nham nhở, thậm chí quần áo cất trong tủ gỗ cũng bị cắt mất. Mà kì lạ là vết cắt nào cũng giống nhau, 1 cái bị 2 ba chỗ và cái nào cũng bị như thế. Ban đầu 2 vợ chồng cứ tưởng là do chuột hay gián gặm nhấm, bèn lôi hết ra ngoài dọn dẹp, đặt bẫy chuột quanh nhà. Sau đêm ngủ dậy trong bẫy chả có con chuột nào, tủ vẫn khóa và quần áo lại bị nham nhở nhiều hơn trước.

Họ lại nghĩ chắc hẳn có ai vào nhà phá phách nên đem chuyện kể cho bà con lối xóm cùng nghe mà đề phòng, nhưng ai cũng ngạc nhiên cả, với lại ngày đó, ai cũng nghèo nàn thiếu thốn, muốn trộm thì trộm đi hết chứ việc gì phải làm việc kì cục vô ý nghĩa như vậy?!!

Chẳng biết làm sao nên cuối cùng họ đành để mặc vậy. Không ngờ sáng hôm sau, nhà nội em với nhà hàng xóm sát vách bên nhà đó cũng bị y chang như vậy, quần áo rách tứ tung, không giống chuyện đùa nên mọi người bèn hè nhau thức canh chừng xem chuyện gì đã xảy ra.

Theo như lời nội kể, nửa đêm nằm trên giường giả vờ ngủ thì nghe tiếng cọc cạch phía cửa ra vào, rồi nghe như tiếng leo trèo trên vách cửa, cảm tưởng như có vật gì hay con gì đang bò vào vậy. Đèn thì leo lét, nội nhìn ra thì cửa vẫn đóng, nhưng đột nhiên lại xuất hiện tiếng "chẹp chẹp chẹp..." như tiếng người ta chấp môi vậy, nội lạnh hết người, cố gắng nhìn xung quanh xem có ai không, nhưng tuyệt nhiên chẳng thấy gì ngoài tiếng "chẹp chẹp" cả.

Âm thanh kì cục đó vang lên đều đều, không xác định được nó phát ra từ hướng nào. Nội ngồi bật dậy, leo xuống giường cầm đèn vặn to lên rồi đi xung quanh nhà nhìn cho rõ. Nhưng chẳng thấy gì. Đến lúc bước lại gần cửa nội hết hồn khi nhìn thấy trên vách cửa có một vệt dài như nước chảy từ trên xuống, trên thềm đất loang vài vệt nước lỗ chỗ.

Nhưng cũng chỉ có vậy rồi thôi, chẳng có gì xảy ra, cả tiếng chẹp chẹp cũng thôi không nghe nữa. Nội vào ngủ nhưng chập chừng vẫn để ý nghe ngóng. Đến sáng hôm sau, cả 3 nhà ai nấy sợ xanh mặt vì đều nghe thấy tiếng động giống y chang nhau, nhưng rốt cuộc vẫn chẳng biết là thứ gì đã phát ra âm thanh “chẹp chẹp” đó cả. Họ dùng vài thứ ô uế, tỏi, vôi, nước tiểu… rải quanh nhà. Từ hôm đó quần áo không còn bị gặm nhấm nham nhở nữa. Nhưng con ma đó là thể loại gì thì không ai giải thích được cả!
    Chỗ từ xã Bình Tân lên nhà nội em gần chợ Bàu Sen có một khúc cua quanh cái cống nước lớn, gọi là cống Ông Tường. Chỗ này ngày xưa lúc còn chiến tranh đã xảy ra một việc kinh hoàng mà mọi người kể lại là 2 chiếc xe ben hồi đó chở vợ con của lính Ngụy chay ngang thì mắc phải mìn ngầm. Mìn nổ, làm lật cả 2 chiếc xe, hơn mấy chục người toàn con nít và phụ nữ chết ngay tại chỗ. ( Khúc cua này cũng là chỗ em bị té xe gãy chân đấy ạ)

Chuyện này do ông hàng xóm gần nhà nội em kể lại cho mọi người dưới chợ nghe. Lúc đó cô Út em còn nhỏ, tầm mười tuổi, hôm qua em mới nghe cô kể lại.

Hôm đó ông hàng xóm lấy xe đạp đi xuống Bình Tân có việc, lúc về đã hơn 7 giờ tối. (Sau giải phóng người ta toàn đi xe đạp) Đi được nửa chừng, ông thấy có một người phụ nữ đứng bên đường vẫy gọi, ông dừng lại hỏi thì cổ ngỏ ý đi nhờ một đoạn, vì trời tối đi một mình sợ quá! Ông này thương tình bèn gọi cổ ngồi lên xe cho đi nhờ.

Xe đạp bon bon càng lúc càng chậm. Ông này mới ba mươi mấy tuổi, sức trẻ còn khỏe dẻo dai mà chở 1 người phụ nữ thấy sao nặng quá! Càng lúc càng nặng. Đến ngang qua chỗ cống Ông Tường, dường như hết sức, ông quay lại tính hỏi thử xem thế nào thì má ơi, vừa quay lại, tim ông đứng hết một nhịp, ông nhảy một phát bay ngay xuống đường, quăng luôn chiếc xe đạp, ba chân bốn cẳng chạy hết sức bình sinh về nhà. (Chỗ đó chỉ cách nhà chừng hơn cây số nữa). Vừa đến nơi, ông chạy ào vào nhà không kịp thở, mọi người thấy ông hớt hải, mặt mũi tái mét thì xúm ra hỏi chuyện. Ông kể lại việc xảy ra, cái mà ông nhìn thấy khi quay lại là nguyên - một – cái - mặt - người - bự - như – cái - mâm! Tóc nó xù xì dựng đứng hết cả lên bốn phía, mắt nhìn ông chằm chằm! Thiệt là quá sức kinh hãi.

Đêm đó ông lên cơn sốt li bì, nằm suốt mấy ngày sau đó mới tỉnh. Nhà ông nghe chuyện thì tiếc cái xe đạp, mới chập sớm là 4, 5 người rủ nhau lên đó lấy xe về, chẳng ai thấy gì ngoài cái xe tội nghiệp nằm chỏng chơ bên ven đường. Chuyện này thành tin truyền miệng quanh cả làng, cả chợ suốt mấy năm trường. Không ai dám đi về khuya qua khúc cua ma ám đó một mình cả.

Chuyện tiếp theo, em mới nghe bà bán vé số kể lại. Kể về ông bác dượng của bà. Ngày xưa ông dượng này không có sợ ma cỏ, chiều nào cũng đi nhậu tới tối mới về. Xóm nhà ổng nhà cửa cũng gần, hôm đó ổng nhậu say rồi, đi qua cái hẻm thì nghe tiếng ai đó hát à ơi ru con. Ông mắt nhắm mắt mở kèm nhèm nhìn lên thì thấy trên ngọn cây có ai mắc võng ngồi đưa con ngủ. (gặp mình tỉnh táo là biết ma ngay vì không có ai treo võng trên cây cao mà đưa con cả). Nhưng ông này say rồi, bèn lèm bèm chửi tục: “C…c, ru cái gì mà ru!” rồi loạng choạng bước đi. Ông tuy say nhưng vẫn nghe tiếng nói rõ ràng như người ta vọng lại :”Con nằm ngoan đây, để mẹ xuống xem ai mà to tiếng vậy!”

Tức thì vù một cái, nguyên một người phụ nữ mặt mũi trắng toát hãi hùng đáp xuống trước mặt ổng. Ông này khựng người lại, nhìn trân trân, hơi men, hơi rượu bay đi đâu hết. Sự sợ hãi bao vây lấy người khiếp đảm, ông cố hết sức chạy ngay đi, vừa chạy vừa la bài hãi.

Xóm làng nghe tiếng la vang thì ùa ra xem, thấy ổng thì giữ lại, tưởng ổng nhậu say về phá làng, phá xóm, nhưng không phải, lúc này ổng đã tỉnh táo, thấy đông người thì bớt sợ, lập cà lập cập kể lại rồi chỉ ra chỗ cái cây đó. Mấy người thanh niên tò mò muốn thấy ma bèn kéo nhau ra xem, nhưng chẳng có gì ngoài một mảnh vải xô trắng như khăn tang treo tòng teng trên cây. Người ta nói ổng còn may số, dại dột gì mà đụng chạm đến người ta ở đó, người ta ru con thì kệ người ta, mắc gì chửi bậy để rồi nó dọa cho chết khiếp. Từ đó ổng chừa hẳn tật đi uống rượu về đêm vì sợ gặp phải ma lần nữa.

Chỉ công nhận một điều, chiến tranh xong vừa giải phóng là ai cũng nói ma cỏ nhiều vô kể xiết.
    Cô Út em lấy chồng người đảo Phú Qúy, năm đó mới 16 tuổi. Được vài năm thì cả nhà dời ra đảo ở, chuyện này xảy ra lúc cô đã hai mươi mấy tuổi, là lần đầu tiên trong đời gặp ma nên cô nhớ rất rõ.

Số là ngoài đảo người ta hay làm lễ cầu an, tới độ gần Tết nhà nào cũng mời thầy sư về cúng, về đọc kinh suốt mấy ngày trường. Hôm đó hàng xóm sát vách nhà cô làm lễ, tụng kinh từ sáng đến chiều rồi, chập choạng tối, gần 6h chiều, cô Út mới tính đi xuống biển dạo vòng vòng cho mát thì gặp ngay chuyện lạ.

Nhà cô cũng như hàng xóm quanh đấy nằm sát bên bờ biển, từ mép sân xuống dốc cát thoai thoải là ra mặt biển ngay. Cô bước ra nhà sau, cách nhà hàng xóm một hàng rào nhỏ, xuống mấy bậc tam cấp thì chựng người lại vì nhìn thấy như có ai ngồi trên dốc cát. Chỗ cái người kì lạ đó ngồi cách cô chỉ hơn 2m, có điều hơi chệch về phía nhà hàng xóm.

Lúc đó chưa tới 6h, trời còn chạng vạng nhìn phải rõ lắm, cô bảo cái đầu giống y chang người ta, nó ngồi im lìm, cúi đầu gục mặt xuống gối, cô ráng nhìn cho kĩ xem ai ngồi đó, được một đẵng lâu thì mới giật mình thấy lạ vì sao nó bé tẹo như em bé chừng 3, 4 tuổi thôi, nhìn cứ thấy toàn thân xám xịt, không ra cái gì là cái gì. Cô nghĩ hay là con chó lạ của ai?

Nghĩ vậy cô nhấc chân tính bước thêm thì bất chợt nó ngẩng mặt lên, mặt nó xoay ngang với tầm nhìn nên cô không thấy được mặt, nó lắc lắc cái đầu nhìn nhơn nhớt thấy rõ như người ta lắc đầu vậy, cô điếng người nhưng vẫn không nghĩ là ma nên chưa có thấy sợ lắm, chỉ là hơi giật mình nên quay lại vào nhà. Mọi người hỏi :” Có chuyện gì mà sao bảo xuống biển rồi chưa đi?” – Cô chỉ nói không có gì vì sợ lũ nhỏ trong nhà sợ. Nói vậy nhưng cô vẫn quay ra lại nhà sau, chưa đầy 2 phút mà cái vật người không ra người, chó không ra chó kia đã biến mất tiêu!

Cô ngạc nhiên lắm, bèn xuống tận nơi nhìn xem thử. Cái dốc cát chỗ cái vật lạ lúc nãy ngồi không hề có một vết tích gì cả! Lẽ thường đi hay ngồi trên cát đều phải để lại dấu, còn đằng này, ngay chỗ đó cát vẫn bằng phẳng, không có – bất – kì – một – dấu – vết gì hết! Tiếng tụng kinh bên nhà hàng xóm vẫn vang lên đều đều.

Mấy hôm sau cô mới kể cho mọi người nghe. Ai cũng bảo cô gặp ma da rồi. Có ông già năm nay chắc cũng hơn 70 tuổi nói là bây giờ thì ít thấy, chủ yếu nó lên bờ nghe kinh thôi chứ không có làm gì. Hồi xưa ông mới ra đảo, nhà nào mà tụng kinh làm lễ cầu an là không bao giờ dám mở cửa bước ra nhà sau cả. Vì có lần chính ông đã nhìn thấy chúng lũ lượt kéo nhau lên bờ, ngồi, nằm la liệt trên thềm nhà nào đang tụng kinh làm lễ. Chúng như một khối tròn có đầu, màu xám nâu, hơi đen xếp lớp lớp trên bờ biển vậy. Nghe xong cô Út điếng hết người, vì lúc nhìn thấy chưa biết là gì nên không có sợ, biết rồi thì sợ đến nỗi suốt một thời gian dài sau đó, cứ tới chiều là không dám ra bước chân ra ngoài biển nữa!

Last edited by a moderator: 22 Tháng tám 2015
    sondocomo, lotus2006, phuctattoo28 người khác đã cảm ơn bài viết này.
  2. Vui lòng đăng nhập để xem tiếp chủ đề.